Sự thực về công việc trong ngân hàng, thấy buồn quá

Nghe câu chuyện, đọc comment xong thấy nản thật đấy,...nhưng phải cố gắng thôi...

Ai bảo không biết cách quan hệ với sếp. Đã ghét thì làm gì ng ta cũng ghét, đã quý thì sai mấy cũng chẳng nên tội :))

Nói chung cuộc chơi rất công bằng và thực tế. Bạn không đạt chỉ tiêu, bạn out. Sếp bạn không đạt doanh số, sếp bạn cũng out luôn. Không ai đảm bảo rằng bạn tốt nghiệp tài chính ngân hàng ra là sẽ làm việc trong lĩnh vực tài chính ngân hàng.

Mà các bạn cũng đừng mơ là sẽ có đồng nghiệp giúp đỡ trong ngân hàng nhé. Dân kinh doanh, càng đạt chỉ tiêu cao bao nhiêu, lương thưởng càng nhiều bấy nhiêu. Huy động không ai nhường cho ai. Khoản vay nào người khác nhường cho bạn có nghĩa là miếng xương khó gặm và có vấn đề (bạn nào bảo là các anh chị trước tốt giúp đỡ mình thì các bạn đang bị lợi dụng mà không biết). Các bạn sinh viên mới ra trường suy nghĩ còn đơn giản, nghiệp vụ còn chưa vững, nên dễ vướng vào nợ quá hạn khi làm những hồ sơ này. Tâm lý lại chưa chuẩn bị nên thường dễ sinh ra chán nản, đau ốm.

Lý do tại sao ngân hàng vẫn tuyển QHKH liên tục là cố gắng để tận dụng mối quan hệ của các bạn trong 2 tháng thử việc. Bạn nào nhà có điều kiện thì sẽ cố gắng gửi tiền để đạt chỉ tiêu huy động, ngân hàng thu hút được vốn. 2 tháng sau bạn out, người ta tuyển người khác. Quy trình lặp lại.

Bạn nghĩ mình có thể rèn luyện kỹ năng để thuyết phục khác hàng gửi tiền. Xin thưa sự thực thế này: Sản phẩm tài chính/ngân hàng là loại sản phẩm đặc thù, không chịu tác động của yếu tố cảm xúc. Hiếm người sẽ gửi tiền cho bạn vì bạn nói hay. Họ gửi tiền vì ngân hàng đó có lãi suất cao hoặc ngân hàng đó ổn định. Ngoài ra còn có kênh gửi tiền giữ mối quan hệ, nhưng các bạn là sinh viên ra trường quan hệ có đâu mà giữ. Thế nên khi đã hãm trần lãi suất huy động, nếu chỗ bạn làm không cho lách luật tăng lãi suất thì còn lâu bạn mới huy động được. Bạn nào bảo rằng mình rải tờ rơi, mình nói khéo người ta gửi tiền cho thì mình coi là nói phét.

Nói thế không phải là hết cách. Quan trọng là bạn chịu đánh đổi gì thôi. Tại sao ngân hàng hay tuyển bạn nữ, xinh xắn, trẻ đẹp vào vị trí huy động vốn, bán thẻ cao cấp? Các bạn học ngân hàng nên chắc đủ thông minh để biết nguyên nhân.

Mình viết thế này các bạn nghĩ là tiêu cực. Nhưng sự thực tại ngân hàng như thế. Bạn có quyền lựa chọn, tham gia vào ngân hàng, cố gắng hết mình và thử thách niềm đam mê. Hoặc bạn nhận ra môi trường đó không hợp với bản thân và đi tìm con đường khác.
Mình đọc đến đây cũng thấy bạn nói rất hợp theo suy nghĩ của mình. Mình tuy chưa có kinh nghiệm mới ra trường nhưng những gì bạn nói mình thấy rất đúng. Mình có thể mạn phép hỏi bạn năm nay bao nhiêu tuổi và bạn đã từng có kinh nghiệm làm ngân hàng chưa?

Và mình cũng có 1 thắc mắc là việc huy động vốn này cần rất nhiều quan hệ vậy sao lại giao cho sinh viên mới ra trường. Đáng lẽ những ông sếp lớn có quan hệ rộng rãi phải là người tìm kiếm các hợp đồng huy động vốn rồi có thể là giao cho nhân viên làm thủ tục hồ sơ các kiểu thôi. Hoạt động của ngân hàng có hoạt động được phụ thuộc sống còn vào việc huy động và cho vay. Vậy đây là 2 khâu rất quan trọng lại giao trọng trách cho sinh viên mới ra trường là sao? Mình chưa đi làm nên có 1 số câu hỏi như vậy chưa thực sự hiểu rõ.

mình nghe bạn này tâm sự thấy giống MB lắm ý, mình cũng đã từng như vậy, huhu:((

Thì không chỉ có mỗi QHKH bên ngân hàng là vậy đâu, ngày trước mình cũng làm phân tích tài chính ở 1 CTCK cũng top 1 luôn, sếp thì dở hơi yêu cầu hạch sách hết cái này cái cái nọ, làm gì cũng dục rối rít, mình è cổ ra làm, các nhân viên trong phòng đọc báo cáo ai cũng thấy ưng ý, so sánh đánh giá báo cáo của mình rất okie, xong đâu đấy ông sếp vẫn chưa vừa ý, góp ý lấy le hết cái này cái khác. Cảm giác tối tăm cũng y như bạn vậy đấy, nên mình hiểu cảm giác của bạn ra sao... cố lên bạn ạ,may mắn sẽ đến thôi... tuy chúng ta ko giàu nhưng lại có bản lĩnh không sợ vấp ngã phải không?

hic, minh thi co muc tieu theo duoi vi tri GDV, ko bit vi tri nay co ap luc nhieu nhu the ko nua, dang la sv nam 2 thi chac minh phai chuan bi tinh than ngay tu h thui, von kinh nghiem, hieu biet con ngheo nan qua :-s:-s:-s

Mình đọc đến đây cũng thấy bạn nói rất hợp theo suy nghĩ của mình. Mình tuy chưa có kinh nghiệm mới ra trường nhưng những gì bạn nói mình thấy rất đúng. Mình có thể mạn phép hỏi bạn năm nay bao nhiêu tuổi và bạn đã từng có kinh nghiệm làm ngân hàng chưa?

Và mình cũng có 1 thắc mắc là việc huy động vốn này cần rất nhiều quan hệ vậy sao lại giao cho sinh viên mới ra trường. Đáng lẽ những ông sếp lớn có quan hệ rộng rãi phải là người tìm kiếm các hợp đồng huy động vốn rồi có thể là giao cho nhân viên làm thủ tục hồ sơ các kiểu thôi. Hoạt động của ngân hàng có hoạt động được phụ thuộc sống còn vào việc huy động và cho vay. Vậy đây là 2 khâu rất quan trọng lại giao trọng trách cho sinh viên mới ra trường là sao? Mình chưa đi làm nên có 1 số câu hỏi như vậy chưa thực sự hiểu rõ.
đây gọi là tận dụng nguồn nhân lực, bạn không thấy là các ngân hàng tuyển vị trí QHKH là nhiều nhất, và sinh viên mới ra trường cũng ứng tuyển vào vị trí này nhiều nhất. Mục tiêu của ngân hàng là huy động được vốn, huy động được rồi thì cho vay ra bằng được, sinh viên mới ra trường thì có ít mối quan hệ, nhưng khi bạn vào làm rồi thì ngân hàng sẽ dạy cho bạn cách tạo dựng mối quan hệ, để lại một phần cho bạn những mối quan hê đã có, bạn phát triển thêm những khách hàng mới và duy trì mối quan hệ với khách hàng

đây gọi là tận dụng nguồn nhân lực, bạn không thấy là các ngân hàng tuyển vị trí QHKH là nhiều nhất, và sinh viên mới ra trường cũng ứng tuyển vào vị trí này nhiều nhất. Mục tiêu của ngân hàng là huy động được vốn, huy động được rồi thì cho vay ra bằng được, sinh viên mới ra trường thì có ít mối quan hệ, nhưng khi bạn vào làm rồi thì ngân hàng sẽ dạy cho bạn cách tạo dựng mối quan hệ, để lại một phần cho bạn những mối quan hê đã có, bạn phát triển thêm những khách hàng mới và duy trì mối quan hệ với khách hàng
Tức là khi vào ngân hàng vị trí đó thì sẽ có 1 list khách hàng người ta đưa cho mình. Rồi dạy mình phương pháp để tiếp cận và thuyết phục khách hàng gửi tiền hoặc vay đúng ko bạn? Vậy sao nhiều bạn kêu ca về chỉ tiêu quá trời!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,491
Thành viên mới nhất
inhophuc
Back
Bên trên