Sự thực về công việc trong ngân hàng, thấy buồn quá

Mọi người cho mình hỏi làm QHKH bên ABBank thế nào :( Nghe tâm sự của các bác mà nản quá :(

Hi.Xin chia sẽ cùng bạn. Mình cũng đang trong 2 tháng thử việc. Không biết ngân hàng bạn đang làm việc thuộc loại 1 nên mới thế còn mình đang ở OCB.Thử việc rất thoải mái, anh chị vui vẻ nhiệt tình. Có chỉ tiêu huy động và cho vay, nhưng thị trường giờ rất khó khăn đặc biệt là huy động, nên a giám đốc cũng hiểu, bảo em cứ học hỏi kinh nghiệm từ từ. Lương chính thức cũng 5,5 tr.

Bạn này đang thử việc nên thấy màu hồng lắm. Bạn làm OCB à? đợi khi nào làm chính thức nhận chỉ tiêu cụ thể rồi quay lại comment chia sẻ xem có gì khác không nhé ! :)>-

Ngẫm lại mà thấy buồn cho cái cảnh sinh viên mới ra trường đi tìm việc và đi làm việc lắm, thương nhất là những bạn làm nhân viên kinh doanh (xin lỗi nhưng mình nói thật là làm tín dụng ngân hàng cũng chẳng khác gì nhân viên kinh doanh hết). Mình đã từng chứng kiến nhiều bạn đi nộp hồ sơ làm kinh doanh, vượt qua nhiều người để đỗ và đi làm. Hí hửng thì lắm, vui mừng thì nhiều nhưng chả được bao lâu thì vỡ mộng. Vào ngân hàng làm tín dụng, ít nhất còn có lương cứng để trang trải phần nào sinh hoạt thường ngày. Chứ nhiều công ty ngoài bây giờ á : KHÔNG HOÀN THÀNH CHỈ TIÊU THÌ KHÔNG CÓ LƯƠNG. Vậy nên mang tiếng là đi làm rồi nhưng nhiều bạn vẫn phải chìa tay xin tiền bố mẹ đấy. Làm kinh doanh, thực sự là rất khắc nghiệt !

Thực ra để lên được sếp và làm tốt công việc quản lý, trừ những người nhờ mối quan hệ, thì phần nhiều do năng lực của các anh chị ấy . trước khi làm sếp họ cũng giống như bạn, là sinh viên ra trường, nhưng họ bằng cách của riêng mình, tự tìm được phuơng thức phát triển và trở thành lãnh đạo. Như quy luật bất di bất dịch, ai trụ được ở ngân hàng sẽ làm tốt và đi lên. Thay vì ngồi than vãn và thấy tương lai ảm đạm, sao bạn không thử làm việc và cố gắng, ít ra nó còn mang lại cho bạn cơ hội hơn là buông xuôi khi mọi chuyện chưa ngã ngũ. Ngân hàng là môi trường cạnh tranh khốc liệt, bạn luôn than rằng vất vả và áp lực nhưng có bao giờ bạn nghĩ rằng: so với nhiều người đồng trang lứa, làm ở ngành nghề khác, bạn có mức lương tạm gọi là khá hơn một chút, những cái đó nhận được đồng nghĩa bạn phải làm việc nhiều hơn, chịu áp lực hơn họ để thụ hưởng. Mình đồng quan điểm với một số bạn ở đây, cái gì cũng có giá của nó. Tuy làm nhân viên tín dụng rất áp lực và đôi lúc cảm thấy mệt mỏi, nhưng những gì học được ở nghề này rất quý, làm nghề này bạn sẽ biết được rất nhiều thứ, những thứ mà trước đây bạn thậm chí không quan tâm thì khi làm nghề này bạn phải biết tường tận,đầu óc luôn phải vận động nên phản ứng rất nhanh nhạy trước mọi việc,...vì thế, nghề này không phải là quá 'bi đát' như mọi người tưởng tượng đâu. Hãy cố gắng lên, tận dụng mọi cơ hội đến với mình, đây có thể không phải là nghề nghiệp phù hợp với bạn nhưng chẳng sao cả, làm hết mình, dù có thất bại cũng không bao giờ phải hối tiếc.

Thực ra để lên được sếp và làm tốt công việc quản lý, trừ những người nhờ mối quan hệ, thì phần nhiều do năng lực của các anh chị ấy . trước khi làm sếp họ cũng giống như bạn, là sinh viên ra trường, nhưng họ bằng cách của riêng mình, tự tìm được phuơng thức phát triển và trở thành lãnh đạo. Như quy luật bất di bất dịch, ai trụ được ở ngân hàng sẽ làm tốt và đi lên. Thay vì ngồi than vãn và thấy tương lai ảm đạm, sao bạn không thử làm việc và cố gắng, ít ra nó còn mang lại cho bạn cơ hội hơn là buông xuôi khi mọi chuyện chưa ngã ngũ. Ngân hàng là môi trường cạnh tranh khốc liệt, bạn luôn than rằng vất vả và áp lực nhưng có bao giờ bạn nghĩ rằng: so với nhiều người đồng trang lứa, làm ở ngành nghề khác, bạn có mức lương tạm gọi là khá hơn một chút, những cái đó nhận được đồng nghĩa bạn phải làm việc nhiều hơn, chịu áp lực hơn họ để thụ hưởng. Mình đồng quan điểm với một số bạn ở đây, cái gì cũng có giá của nó. Tuy làm nhân viên tín dụng rất áp lực và đôi lúc cảm thấy mệt mỏi, nhưng những gì học được ở nghề này rất quý, làm nghề này bạn sẽ biết được rất nhiều thứ, những thứ mà trước đây bạn thậm chí không quan tâm thì khi làm nghề này bạn phải biết tường tận,đầu óc luôn phải vận động nên phản ứng rất nhanh nhạy trước mọi việc,...vì thế, nghề này không phải là quá 'bi đát' như mọi người tưởng tượng đâu. Hãy cố gắng lên, tận dụng mọi cơ hội đến với mình, đây có thể không phải là nghề nghiệp phù hợp với bạn nhưng chẳng sao cả, làm hết mình, dù có thất bại cũng không bao giờ phải hối tiếc.

Chuẩn girl, cứ bước đi đã, nhưng tốt nhất phải tìm người định hướng hoặc định hướng cho mình, nếu không phù hợp hãy dừng lại tìm con đường khác, phù hợp hơn, lúc đấy các bạn đã có kinh nghiệm rùi, không phải sợ :)

Hoàn toàn cảm thông và chia sẻ với bạn. Mình thì chưa có cơ hội làm việc trong lĩnh vực ngân hàng nhưng cũng có vài đứa bạn đang làm tín dụng. Mỗi ngày nghe nó than trời kể khổ cũng mường tượng và hình dung được làm công việc tín dụng vất vả như thế nào.
Nhưng biết sao được, mỗi ngành nghề lại có cái vất vả riêng. Nếu cảm thấy phù hợp và yêu thích thì tiếp tục làm. Không thì mình lại nhìn lại và tìm lối đi khác. :)

Cố gắng hết mình đi bạn ơi. Sao phải xoắn bạn ơi. Khởi đầu ai cũng khó khăn mà.

mình dường như khó có thể vượt qua giai đoạn khởi đầu mất thôi
buồn lắm nhưng biết sao đây, có lẽ nghiệp tín dụng ko phù hợp với mình rồi :)
btw, cv này cũng đã đem đến cho mình rất nhiều thứ để học và giữ đó như một hành trang sau này

Theo mình thấy thì tùy vào tính cách, suy nghĩ, mong muốn, hay sự đam mê của mỗi người mà sẽ có 1 công việc phù hợp với mình, làm cho mình cảm thấy vui vẻ, thỏa mái và tâm huyết khi được làm công việc ấy. Mặc dù tín dụng nhiều áp lực, nhiều rủi ro, nhưng với những bạn thích thử thách, chịu được áp lực ... thì lại thích làm tín dụng. Nói chung là mỗi vấn đề, tùy vào cách nhìn nhận của mỗi người mà đưa ra những nhận xét khác nhau. Đây có thể xem là một bài để tham khảo, nhưng cũng không thể vì thế mà đánh giá nhầm về công việc này. Nếu vị trí CBTD không tốt, gây ra thất vọng như trên thì tại sao vẫn rất nhiều bạn đam mê, đua nhau thi tuyển vào chứ. Đây cũng chỉ là suy nghĩ của mình thôi. (Sinh viên đang chờ tốt nghiệp =)) )

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,633
Thành viên mới nhất
Vinh281
Back
Bên trên