Nhảy việc và...mất việc

Là nam thì nên làm tín dụng đi bạn ơi. Làm back chán lắm! Mình cũng từ front nhảy qua back để mong ổn định, ko chỉ tiêu,... nhưng mới làm có mấy tháng thì mình qua front lại. Làm back tèn tèn, tới tháng lãnh lương nhưng ko có thêm bất cứ tiền gì nữa ngoài lương. Làm front tuy áp lực chút nhưng làm nhiều hưởng nhiều, cơ hội đc nhiều người biết đến và thăng tiến cũng cao hơn.
Nam nhi nên chịu khó bươn chải một chút, kiếm đc nhiều tiền để còn lo cho cs gia đình sau này.

Còn việc mình làm lâu, có kn thì mong muốn đc cái gì đó cao hơn thì đó cũng là chuyện bình thường. Bạn đừng nên quá tự phụ khi trải qua 2 lần bị out như thế.
Cuộc sống luôn thay đổi, ai cũng phải nghỉ cho lợi ích cá nhân của mình. Ko ai giúp mình mãi đc nên cái mình tự phấn đấu để đạt đc thì đó cũng là chuyện bình thường.

Mình nghĩ bạn là một người khá cầu toàn và luôn suy xét cẩn thận mỗi bước đi, tuy nhiên cũng hay lo lắng và mất bình tĩnh. Tuổi còn trẻ, cũng không nên quá mất sự tự tin như vậy. Qua nhiều nh rồi lẽ ra mình phải tự tin hơn chứ. Mong bạn sẽ trải nghiệm chán chê và tập trung vào một con đường được chọn.
Ps: ngày trước mình đang làm, viết đơn xin nghỉ để sang một ngành khác không phải bank cũng vì tâm trạng ẩm ương, ngoài ra sau 8 tháng thử việc mình bị gia hạn 4 tháng nữa, thành ra tròn cmn 1 năm thử việc, mất tự tin vãi chưởng. Sang ý một ngày, mình nghỉ và làm đơn xin rút lại đơn xin nghỉ việc bên bank ^^, khổ hết cả nhục. Làm sale tự tin lên, có tháng tốt có tháng không chứ, như mọi người kinh doanh buôn bán thông thường thôi

Chỉnh sửa lần cuối:
Dear @vuongducan1510 , hy vọng là em còn nhớ anh ;)
Câu chuyện của em cho Anh 2 vấn đề:
1/ Môi trường - Thu nhập, cái nào thực sự Tốt với mình?
2/ Kinh doanh - Back, cái nào An Toàn với mình?

Về vấn đề 1, chắc là trải nghiệm từ những gì tại VIB và ACB, so với SeaBank, em có thể tự hiểu mình đã có những bài học ra sao? Nhất là từ việc "Đứng núi này - Trông núi nọ"
Về vấn đề 2, qua những gì em nói, Anh cảm nhận: "Em vẫn thích Kinh doanh, nhưng em Sợ, em Sợ lại thất bại giống như 2 lần trước"
Anh nghĩ đây mới chính là vấn đề của em!

Tất nhiên, anh cũng không to mồm mà bảo em: "Sợ dek gì, anh em trai trẻ cứ mạnh dạn mà xông pha".
Theo Anh, vấn đề nằm ở chính bản thân con người em!
Em vẫn thích nó đúng không, em vẫn muốn được làm những công việc đã từng làm - khi được làm RM, nhưng em Sợ, nếu lần này mình không đạt được, mình sẽ bị đuổi, rồi mình sẽ ra sao đây, rồi mình sẽ sống thế nào? Blah blah, chắc hẳn còn nhiều cái em sợ nữa.
Tuy nhiên, giữa cái em Thích, và cái em Sợ, không dám nói cứng là phải vượt qua sợ hãi mà làm. Nhưng theo anh, em nên xác định cho chính mình: "Làm lại 1 lần nữa, dù có được hay không được, thì em cũng đã dám đối mặt và xử lý nó đến cùng"!
Nếu không đạt được, bị loại, không sao!
Em hãy chọn 1 công việc khác, 1 vị trí khác, 1 trải nghiệm khác phù hợp hơn :)

Vấn đề em trải qua không nên đánh giá rằng "Em kém, em tự kiêu, em mất tự tin".. Hãy coi nó là 1 bài học, 1 trải nghiệm sống rất thực tế mà em trải qua.

Tựu chung lại, keo này ta làm lại 1 lần, nếu không được, ta sẽ không phải nuối tiếc và lựa chọn 1 công việc phù hợp hơn! :D

Hy vọng em sớm có được quyết định đúng đắn với mình!

P/s: Nếu sai, cũng không sao đâu, nhiều lúc Sai mà lại Tốt cho mình hơn đấy :D

Chào bạn. Đọc qua suy nghĩ của bạn mình thấy bạn cầu toàn quá ( vừa muốn lương cao, vừa muốn vị trí tốt). Theo mình đầu tiên bạn phải xác định bạn có phù hợp với sale không đã.
Bạn cần trả lời câu hỏi sao: Bạn có thể chạy để đạt được chỉ tiêu mà ngân hàng giao cho bạn không ? Nếu được thì bạn có thể cầm cự được bao lâu ?
Nếu bạn tự tin có thể làm tốt sale thì có thể đăng ký sale, còn nếu phù hợp là back thì nên đăng ký làm back.
Mọi người một sở trường, mỗi sở thích khác nhau nên bạn hãy chọn vị trí nào PHÙ HỢP với bạn nhất.
P/S: Cho mình hỏi thêm cái. MÌnh đoán là các khách hàng ở Seabank là bạn nhận bàn giao đúng ko ? Còn số lượng bạn kiếm thì rất ít đúng không ?

Dear @vuongducan1510 , hy vọng là em còn nhớ anh ;)
Câu chuyện của em cho Anh 2 vấn đề:
1/ Môi trường - Thu nhập, cái nào thực sự Tốt với mình?
2/ Kinh doanh - Back, cái nào An Toàn với mình?

Về vấn đề 1, chắc là trải nghiệm từ những gì tại VIB và ACB, so với SeaBank, em có thể tự hiểu mình đã có những bài học ra sao? Nhất là từ việc "Đứng núi này - Trông núi nọ"
Về vấn đề 2, qua những gì em nói, Anh cảm nhận: "Em vẫn thích Kinh doanh, nhưng em Sợ, em Sợ lại thất bại giống như 2 lần trước"
Anh nghĩ đây mới chính là vấn đề của em!

Tất nhiên, anh cũng không to mồm mà bảo em: "Sợ dek gì, anh em trai trẻ cứ mạnh dạn mà xông pha".
Theo Anh, vấn đề nằm ở chính bản thân con người em!
Em vẫn thích nó đúng không, em vẫn muốn được làm những công việc đã từng làm - khi được làm RM, nhưng em Sợ, nếu lần này mình không đạt được, mình sẽ bị đuổi, rồi mình sẽ ra sao đây, rồi mình sẽ sống thế nào? Blah blah, chắc hẳn còn nhiều cái em sợ nữa.
Tuy nhiên, giữa cái em Thích, và cái em Sợ, không dám nói cứng là phải vượt qua sợ hãi mà làm. Nhưng theo anh, em nên xác định cho chính mình: "Làm lại 1 lần nữa, dù có được hay không được, thì em cũng đã dám đối mặt và xử lý nó đến cùng"!
Nếu không đạt được, bị loại, không sao!
Em hãy chọn 1 công việc khác, 1 vị trí khác, 1 trải nghiệm khác phù hợp hơn :)

Vấn đề em trải qua không nên đánh giá rằng "Em kém, em tự kiêu, em mất tự tin".. Hãy coi nó là 1 bài học, 1 trải nghiệm sống rất thực tế mà em trải qua.

Tựu chung lại, keo này ta làm lại 1 lần, nếu không được, ta sẽ không phải nuối tiếc và lựa chọn 1 công việc phù hợp hơn! :D

Hy vọng em sớm có được quyết định đúng đắn với mình!

P/s: Nếu sai, cũng không sao đâu, nhiều lúc Sai mà lại Tốt cho mình hơn đấy :D
Cảm ơn a zai nhé!
Nhưng mà sao a lại hỏi e còn nhớ a k? Rõ ràng tình cảm vẫn vậy mà, có điều do là cv của a và e quá bận nên mới lâu k uống bia thôi! :))
Hơi ngại 1 chút vì rằng là học sinh của a 2 năm r mà giờ vẫn chưa thực sự ổn, bọn Nhân, Phú, Tuấn, Dũng....ok lắm mà e vẫn lóc cóc!
Hnao rảnh qua với bọn e nhé! Mọi ng vẫn nhắc a suốt!

Chào bạn. Đọc qua suy nghĩ của bạn mình thấy bạn cầu toàn quá ( vừa muốn lương cao, vừa muốn vị trí tốt). Theo mình đầu tiên bạn phải xác định bạn có phù hợp với sale không đã.
Bạn cần trả lời câu hỏi sao: Bạn có thể chạy để đạt được chỉ tiêu mà ngân hàng giao cho bạn không ? Nếu được thì bạn có thể cầm cự được bao lâu ?
Nếu bạn tự tin có thể làm tốt sale thì có thể đăng ký sale, còn nếu phù hợp là back thì nên đăng ký làm back.
Mọi người một sở trường, mỗi sở thích khác nhau nên bạn hãy chọn vị trí nào PHÙ HỢP với bạn nhất.
P/S: Cho mình hỏi thêm cái. MÌnh đoán là các khách hàng ở Seabank là bạn nhận bàn giao đúng ko ? Còn số lượng bạn kiếm thì rất ít đúng không ?
Cảm ơn lời chia sẻ của bạn, thực ra ai cũng thích lương cao, ai cũng thích vị trí tốt mà, đó cũng là 1 phần thước đo của hanh phúc và thành đạt!
Làm Sales ngoài có tố chất, kỹ năng, ...còn có cái duyên nữa,
Bên SeABank khoản dư nợ là 100% mình tự kiếm, đã có lúc số dư huy động của mình gần 40 tỷ thế nên mình mới quá tự tin mà chưa lường trc dc tình hình!
Đó là bài học thất bại mà mình cần cố gắng hơn!

- Ngày xưa cũng giống thớt ... 1 năm tăng oạch lên được 14 tỷ quản lý dư nợ... cũng mơ mộng dang VIB, đàm phán thành công 9tr5 lương .... nhân sự chốt để phân địa điểm làm việc ( cái may của em là có cha chú đi trước khuyên bảo ) e ko sang VIB nữa ... học hỏi thêm ở chỗ cũ ( cũng là chỗ em đang làm đến bây giờ ) tăng tiếp được 18 tỷ dư nợ .... nhận được giải cá nhân .... Giờ làm có thâm niên cũng ngại nhảy nhót, muốn gắn bó ... mà lương hơi thấp :))) kệ !

Cảm ơn a zai nhé!
Nhưng mà sao a lại hỏi e còn nhớ a k? Rõ ràng tình cảm vẫn vậy mà, có điều do là cv của a và e quá bận nên mới lâu k uống bia thôi! :))
Hơi ngại 1 chút vì rằng là học sinh của a 2 năm r mà giờ vẫn chưa thực sự ổn, bọn Nhân, Phú, Tuấn, Dũng....ok lắm mà e vẫn lóc cóc!
Hnao rảnh qua với bọn e nhé! Mọi ng vẫn nhắc a suốt!
Không thằng nào OK như em nghĩ đâu :) Thật đấy!
Mà kệ mẹ tụi bạn của em, đừng nhìn ngó nhiều, đau đầu, em lo cho chính mình đi! :)

Mình đã từng bị như bác nên mình cũng khá hiểu :D:D Nhảy việc và mất việc

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,492
Thành viên mới nhất
nhacaivn138red
Back