Nhảy việc và...mất việc

vuongducan1510

Verified Banker
Em chào mọi người, em là cựu học viện EB.
Chả là hiện tại em đang cần một lời khuyên từ anh chị trong cộng đồng UB.
Em học EB vào năm 2013 và đỗ Oceanbank đúng vào năm đó, làm việc tại Oceanbank được 6 tháng thì e chuyển sang SeABank vì em muốn được làm tín dụng nhiều hơn để nâng cao kiến thức và kinh nghiệm. Tháng 6.2014 em chính thức vào SeABank LH, tại đây em may mắn được vào môi trường làm việc tốt, được sếp hỗ trợ nhiều, do vậy em đã thể hiện được bản thân và đạt được thành tích nhất định. Câu chuyện bắt đầu từ khi em bắt đầu ngạo mạn, nghĩ bản thân đã đủ “lực” để lên chuyên viên chính và tăng lương (lương Seabank ban đầu chỉ là 5,5tr). Em xin đề xuất tăng lương nhưng chưa được vì phải đợi cuối năm 2015 mới được (lúc đó e đã làm SeABank được 1 năm 2 tháng quản lý khoảng 18 tỷ dư nợ). Vậy là e bắt đầu nộp CV sang NH khác, bắt đâu là VIB. Em đỗ một cách dễ dàng và đàm phán một mức lương cao hơn hẳn là 9tr, vì cái lợi trước mắt và em bỏ SeABank – môi trường đã đào tạo em, những người đồng nghiệp tốt vì cũng mong tìm được môi trường khác chuyên nghiệp hơn. Đúng VIB chuyên nghiệp hơn, mới mẻ hơn và lương cao hơn hẳn. Sau 2 tháng thử việc em chỉ giải ngân được 800tr (ko đủ chỉ tiêu vì e phải giải ngân 4 tỷ/2 tháng) do vậy giám đốc CN đã k nhận em, lúc đó e đã rất lo lắng, và sợ. Ko còn đường nào, e tiếp tục nộp CV và lần này là ACB...Nhưng e đã đánh mất 40% tự tin và mức lương chỉ còn 7,5tr và 1 điều em ko mong muốn là vào ACB vào đúng đợt sát tết, em k kịp làm hồ sơ và tiếp tục ko được GĐ PGD nhận...Lần này em đã mất gần hết tự tin vào bản thân rồi!!!
Qua tết em nghỉ tại ACB, 1 tháng thất nghiệp thực sự tệ với em, có rất nhiều dự định chưa thực hiện được, rất nhiều KH đã từng thân thiết và chăm sóc lâu cũng dần giảm dần.
Em suy nghĩ và lo lắng rất nhiều, và....tiếp tục giải CV, lần này là hàng loạt, bất kể NH lớn hay nhỏ, bắt đầu em nộp cả vị trí hỗ trợ tín dụng và QHKH. Thấm thoát thời gian mất hơn 1 tháng em bắt đầu đi PV.
Đầu tiên là Sacombank, TPBank, VietinBank,...Phải công nhận 1 điều em pv khá ổn, cùng với đó là ngoại hình và nghiêm túc. Sacom đã gọi đi làm (hiện tại em đang làm), TPBank – vị trí Nhân viên Quản lý chất lượng (đã trúng tuyển và gửi offer lương), Vietin đang chờ KQ...
Tại Sacom nơi e đang làm (2 tuần) đang khá tốt vì sau 2 lần thất bại (VIB, ACB) trược em ý thức được nhiều hơn, anh chị trong phòng cũng tốt, sếp nhiệt tình. Nhưng tâm lý sợ hãi bị cho nghỉ giống 2 lần trước vẫn trong đầu em. Em đang rất phân vân có nên chọn TPBank vị trí Back ko? Vì đây là cv mang tính chất rất văn phòng, ko được ra ngoài, công việc đơn thuần với mức lương chỉ có 6tr4 (Sacombank là 7,5tr).
Nếu chọn TPBank mặc dù mức lương thấp hơn, nhưng có thể mang lại sự ổn định và một lĩnh vực mới mà em cũng muốn thử với vai trò khác.
Còn nếu tiếp tục với Sacombank thì em sẽ tiếp tục cv QHKH, vẫn đi tìm kiếm KH và quan trọng là em phải làm lại từ đầu, xây dựng lại từ đầu sau 2 thất bai trước và lấy lại sự tự tin – Nhưng sẽ rất tệ nếu em tiếp tục ko qua thử việc ....
Sự quyết đoán luôn là yếu điểm của em, nó đã gây cho e nhiều thất bại!
Nhân đây các anh chị cho em lời khuyên và...hãy coi đó là một bài học nếu ai đó chưa thực sự “chín” – đứng nhảy việc vội!

Thường có kinh nghiệm 1,2 năm rồi qua Sacom có thể được lương 9,10tr mà :D 7,5tr là dành cho mới ra trường thôi!

con người ai không muốn đi lên,bạn tự đánh giá được bản thân mình có thể hơn thì phải phấn đấu tìm kiếm cao hơn là chuyện bình thường,theo qua lời bạn kể chỉ là bạn không gặp được may mắn thôi,nếu bạn vẫn còn tự tin khả năng bản thân thì theo mình hãy cứ thể hiện - đừng để những vấp ngã không may mắn làm bạn lại sợ,lại rụt rè mà phải do dự như bây giờ,thoải mái tâm lý đi bạn :)

Vấn đề khó khăn nhất của bạn hiện tại là bạn phải xây dựng lại mối quan hệ với KH từ đầu
Bạn đang phân vân 2 thứ:
1. Chọn HTTD với công việc nhàn. Không sợ áp lực KH. Không lo nhiều về chỉ tiêu >< Chọn QHKH với áp lực hoàn thành chỉ tiêu thử việc
2. Chọn HTDT lương thấp (6,4tr) >< Chọn QHKH lương cao (7,5tr)
Cách xử lý bây giờ là bạn phải tự đánh giá lại khả năng của mình
So với lúc mới ra trường chắc bạn cũng đánh giá được chính xác các mối quan hệ hay nguồn khách hàng có thể khai thác hiện tại so với sự mơ hồ lúc mới ra trường rồi
Nếu thấy trong 2 tháng tới, với môi trường hiện tại ở Sacom, về cơ chế lãi suất, sản phẩm cho vay hay mối quan hệ trong phòng có quá căng không (để đánh giá công việc làm về lâu dài có mệt mỏi không) bạn có thể làm được thì ở lại.
Nếu không thấy điểm sáng gì thì lại đi.
Yên tâm là thấy mức độ qua các NH của bạn rồi thì việc đỗ 1-2 NH khác cũng không thành vấn đề gì. Chúc bạn dù chọn cái gì cũng quyết tâm hết sức về sự lựa chọn đó. Đừng nói câu giá như!
P/S: Sacom sắp về 1 nhà với 1 ông lớn nhé! Bonus

Bản thân bạn thích vị trí gì hơn thôi, như mình mh thích back nhưng vẫn phải làm kinh doanh vì back yêu cầu kn.
Mà giờ mới thấy trường hợp ko đủ chỉ tiêu là cho nghỉ đấy, bạn có thể nói rõ hơn ko vì mình đợt trc chả có 1 tí chỉ tiêu gì mà vẫn đc giữ lại. chỉ là mh muốn đi để tìm môi trường mới :) và giờ thì lại bắt đầu ở vị trí qhkh :D

con người ai không muốn đi lên,bạn tự đánh giá được bản thân mình có thể hơn thì phải phấn đấu tìm kiếm cao hơn là chuyện bình thường,theo qua lời bạn kể chỉ là bạn không gặp được may mắn thôi,nếu bạn vẫn còn tự tin khả năng bản thân thì theo mình hãy cứ thể hiện - đừng để những vấp ngã không may mắn làm bạn lại sợ,lại rụt rè mà phải do dự như bây giờ,thoải mái tâm lý đi bạn :)

Xin cảm ơn lời nhận xét của bạn. Đúng là có chút k may mắn, 1 chút cách thể hiện bản thân chưa tốt. 2 năm trôi qua trong khi bạn bè cùng làm NH đã xây dựng được công việc khá vững chắc còn mình thì lại đặt gạch lại từ đầu. Càng ngày, càng lớn tuổi độ nhiệt trong cv càng giảm, thay vào đó là thời gian cho gia đình, ổn định lấy vợ. Giờ xác định làm lại từ đầu rồi, hi vọng đó chưa muộn!

Vấn đề khó khăn nhất của bạn hiện tại là bạn phải xây dựng lại mối quan hệ với KH từ đầu
Bạn đang phân vân 2 thứ:
1. Chọn HTTD với công việc nhàn. Không sợ áp lực KH. Không lo nhiều về chỉ tiêu >< Chọn QHKH với áp lực hoàn thành chỉ tiêu thử việc
2. Chọn HTDT lương thấp (6,4tr) >< Chọn QHKH lương cao (7,5tr)
Cách xử lý bây giờ là bạn phải tự đánh giá lại khả năng của mình
So với lúc mới ra trường chắc bạn cũng đánh giá được chính xác các mối quan hệ hay nguồn khách hàng có thể khai thác hiện tại so với sự mơ hồ lúc mới ra trường rồi
Nếu thấy trong 2 tháng tới, với môi trường hiện tại ở Sacom, về cơ chế lãi suất, sản phẩm cho vay hay mối quan hệ trong phòng có quá căng không (để đánh giá công việc làm về lâu dài có mệt mỏi không) bạn có thể làm được thì ở lại.
Nếu không thấy điểm sáng gì thì lại đi.
Yên tâm là thấy mức độ qua các NH của bạn rồi thì việc đỗ 1-2 NH khác cũng không thành vấn đề gì. Chúc bạn dù chọn cái gì cũng quyết tâm hết sức về sự lựa chọn đó. Đừng nói câu giá như!
P/S: Sacom sắp về 1 nhà với 1 ông lớn nhé! Bonus

Đúng rồi, rất cảm ơn bạn. Phải xây dựng mhq từ đầu giống như xây lại ngôi nhà từ đống đổ nát, chọn viên gạch nào còn dùng được rồi xây lên vậy.
Dù mới làm việc ở Sacom 2 tuần nhưng mình cũng cảm thấy đây là môi trường khá ổn, sếp tuy là nữ nhưng rất tâm lý và thoải mái. Có thể ở lại Sacom sẽ là lựa chọn của mình.
PS: Sacom to đùng như thế còn về với ông lớn nữa thì ông lớn đấy thành siêu khủng à

Sếp của ông lớn qua điều hành Sacom chứ ko có chuyện Sacom về cùng nhà với ông lớn đó nhé :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back
Bên trên