Nhảy việc và...mất việc

Cái này là do Trầm Bê đạo diễn bác ơi, lúc NHNN vào thì sự đã rồi nên mới ép ông Bê phải uỷ quyền cổ phiếu. Bây h là NHNN đang lo mà xử lý cái cục ý đấy, k phải là phá đâu :)
Em không tin lão Bê có tài 1 tay che trời như thế. Tiếc cho một ngân hàng có tiệm lực tốt, làm ăn đoàng hoàng và có những con người tuyệt vời :(.

Phương Nam thì cũng y như Ngân hàng xây dựng, toàn cho vay lại nhóm cổ đông liên quan xong ko thu hồi được, đến lúc sáp nhập đã là bê bết quá rồi, vốn điều lệ có 3.000 tỷ nhưng thấy bảo lúc cuối là âm cũng hơn 2 chục ngàn tỷ rồi.

Ông Bê là chủ sở hữu của Phương Nam, đến lúc Phương Nam ko cứu được nữa mới tính kế là mua lại luôn Sacom rồi cho sáp nhập để làm trò "ném bùn xuống ao, nước cống hòa nước sông". Thực tế là Sacombank đã bị ông Bê mua lại cổ phần -> chiếm quyền kiểm soát -> gia đình ông Đặng Văn Thành ra đi. Đến lúc ấy thì việc sát nhập Sacombank và Phương Nam được thực hiện dựa trên sự đồng thuận của cổ đông cả 2 bên (cả 2 bên đều là ông Bê cả).

NHNN đến giai đoạn này vào kiểm tra Sacombank thì mới thấy ôm Phương Nam vào nên nó cũng be bét theo, âm hơn 2 chục ngàn tỷ mà một năm lãi 2000 tỷ thì có mà 10 năm mới gỡ được. Mà cái mớ nợ xấu ấy chắc toàn là của ông Bê vs những người liên quan --> NHNN ép ông Bê nhượng quyền sở hữu chỗ cổ phần ở Sacom (nếu ông Bê mà không vấn đề gì đố NHNN ép được, ép thế thì có khác gì cướp trắng đâu :)

Đấy, đại khái sự tình theo mình biết nó là như vậy, bây giờ NHNN chiếm quyền điều hành để cơ cấu lại. Về bản chất thì Sacombank là ngân hàng tốt, làm ăn có lãi, nó chỉ bị dính quả Phương Nam nên mới be bét như bây giờ. Nhưng nếu bán được nợ cho VAMC thì vẫn phải trích lập, nên mình đoán anh em Sacombank 5 năm tới làm chỉ có lương, không có thưởng.

"Mỡ nó rán nó" đại loại là câu như trên,thông báo dùng tiền NH nhỏ đầu tư công ty sân sau nhưng thực ra đầu tư và thâu tóm NH lớn.Để rồi khi có NH lớn dùng NH lớn ôm lại NH nhỏ.Vòng tròn của ngừơi có trí tuệ và quyền lực.

Em chào mọi người, em là cựu học viện EB.
Chả là hiện tại em đang cần một lời khuyên từ anh chị trong cộng đồng UB.
Em học EB vào năm 2013 và đỗ Oceanbank đúng vào năm đó, làm việc tại Oceanbank được 6 tháng thì e chuyển sang SeABank vì em muốn được làm tín dụng nhiều hơn để nâng cao kiến thức và kinh nghiệm. Tháng 6.2014 em chính thức vào SeABank LH, tại đây em may mắn được vào môi trường làm việc tốt, được sếp hỗ trợ nhiều, do vậy em đã thể hiện được bản thân và đạt được thành tích nhất định. Câu chuyện bắt đầu từ khi em bắt đầu ngạo mạn, nghĩ bản thân đã đủ “lực” để lên chuyên viên chính và tăng lương (lương Seabank ban đầu chỉ là 5,5tr). Em xin đề xuất tăng lương nhưng chưa được vì phải đợi cuối năm 2015 mới được (lúc đó e đã làm SeABank được 1 năm 2 tháng quản lý khoảng 18 tỷ dư nợ). Vậy là e bắt đầu nộp CV sang NH khác, bắt đâu là VIB. Em đỗ một cách dễ dàng và đàm phán một mức lương cao hơn hẳn là 9tr, vì cái lợi trước mắt và em bỏ SeABank – môi trường đã đào tạo em, những người đồng nghiệp tốt vì cũng mong tìm được môi trường khác chuyên nghiệp hơn. Đúng VIB chuyên nghiệp hơn, mới mẻ hơn và lương cao hơn hẳn. Sau 2 tháng thử việc em chỉ giải ngân được 800tr (ko đủ chỉ tiêu vì e phải giải ngân 4 tỷ/2 tháng) do vậy giám đốc CN đã k nhận em, lúc đó e đã rất lo lắng, và sợ. Ko còn đường nào, e tiếp tục nộp CV và lần này là ACB...Nhưng e đã đánh mất 40% tự tin và mức lương chỉ còn 7,5tr và 1 điều em ko mong muốn là vào ACB vào đúng đợt sát tết, em k kịp làm hồ sơ và tiếp tục ko được GĐ PGD nhận...Lần này em đã mất gần hết tự tin vào bản thân rồi!!!
Qua tết em nghỉ tại ACB, 1 tháng thất nghiệp thực sự tệ với em, có rất nhiều dự định chưa thực hiện được, rất nhiều KH đã từng thân thiết và chăm sóc lâu cũng dần giảm dần.
Em suy nghĩ và lo lắng rất nhiều, và....tiếp tục giải CV, lần này là hàng loạt, bất kể NH lớn hay nhỏ, bắt đầu em nộp cả vị trí hỗ trợ tín dụng và QHKH. Thấm thoát thời gian mất hơn 1 tháng em bắt đầu đi PV.
Đầu tiên là Sacombank, TPBank, VietinBank,...Phải công nhận 1 điều em pv khá ổn, cùng với đó là ngoại hình và nghiêm túc. Sacom đã gọi đi làm (hiện tại em đang làm), TPBank – vị trí Nhân viên Quản lý chất lượng (đã trúng tuyển và gửi offer lương), Vietin đang chờ KQ...
Tại Sacom nơi e đang làm (2 tuần) đang khá tốt vì sau 2 lần thất bại (VIB, ACB) trược em ý thức được nhiều hơn, anh chị trong phòng cũng tốt, sếp nhiệt tình. Nhưng tâm lý sợ hãi bị cho nghỉ giống 2 lần trước vẫn trong đầu em. Em đang rất phân vân có nên chọn TPBank vị trí Back ko? Vì đây là cv mang tính chất rất văn phòng, ko được ra ngoài, công việc đơn thuần với mức lương chỉ có 6tr4 (Sacombank là 7,5tr).
Nếu chọn TPBank mặc dù mức lương thấp hơn, nhưng có thể mang lại sự ổn định và một lĩnh vực mới mà em cũng muốn thử với vai trò khác.
Còn nếu tiếp tục với Sacombank thì em sẽ tiếp tục cv QHKH, vẫn đi tìm kiếm KH và quan trọng là em phải làm lại từ đầu, xây dựng lại từ đầu sau 2 thất bai trước và lấy lại sự tự tin – Nhưng sẽ rất tệ nếu em tiếp tục ko qua thử việc ....
Sự quyết đoán luôn là yếu điểm của em, nó đã gây cho e nhiều thất bại!
Nhân đây các anh chị cho em lời khuyên và...hãy coi đó là một bài học nếu ai đó chưa thực sự “chín” – đứng nhảy việc vội!
đó cũng là 01 bài học mà ai cũng phải trải qua! Trước khi nộp đơn nghỉ thì phải có offer trong mail cái đã & trong tay phải có 5-7 tỷ; chỉ cần bay đi alo phát là có; vậy thì lương 12 chai là bình thường! Tự tin lên!

Mình nghĩ bạn đã từng làm tốt vị trí kinh doanh rồi thì nên phát huy. Mình đang làm TPbank, mình thấy TPbank đãi ngộ kém mà khó lên lương lắm.
Cảm ơn bạn chia sẻ kinh nghiệm, chúc bạn may mắn!

Có nên tổ chức off chia sẻ thêm về vấn đề này không nhỉ? Đề nghị anh Phong đứng lead :D

Nhảy việc bây giờ thành trào lưu trong môi trường bank rồi, đi nhiều biết nhiều, các sếp bự nhảy việc còn kinh nhiều kìa, việc gì phải lo lắng, kinh doanh mà. Bản thân mình 6 năm qua mình cũng đi được 3 bank tương đối: MB - Sacom - Vietin...cũng là tín dụng thôi. Con trai thì xông pha chứ ở nhà làm back chán chết ;)
P/S: sacom đang lộn xộn lắm ;)

Bạn nên chờ đợi Viettin
Bạn đã có kinh nghiệm, đã từng vấp ngã, bây giờ bạn đã có thể bước đi vững hơn rồi
Sacom đang là con tàu đắm , nhiều người đã nhảy việc rồi ạ
Nếu bạn quyết tâm thì có thể ở đó để làm thuyền trưởng , hoặc tìm 1 chốn nào đó để làm lại từ đầu
KHả năng của bạn thì dư sức làm tốt ở vị trí tín dụng rồi :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,446
Thành viên mới nhất
leeyuutyio46
Back