Thực tập ACB - vì đâu nên nỗi chán như thế này!

Vậy à bạn, cụ thể là ở PGD nào vậy bạn? hôm trước khoa mình có mời 1 anh là PGĐ của Chi Nhánh nào đó của TPBank, anh ấy nhắc đi nhắc lại rằng "thực tập ở chỗ anh là thực tập hẳn hoi, giao việc làm đàng hoàng chứ không phải pha chè, quét nhà đâu!" vậy thực hư ra sao?

Rất thông cảm với bạn, ở trường thì cứ bảo "các em phải lăn xả vào hỏi han, xin việc mà làm chứ đừng thấy ngta cho nghỉ, không giao việc thì ngồi chơi" nhưng đến nơi thực tập thì "cứ ngồi đó nhé em, chờ a/c lát, làm nốt cái này đã" =.="

Mới là PGĐ chi nhánh đã chém gió kinh hoàng rồi!:))

lúc trước cũng thực tập ở chinh nhánh của 1 Bank, hào hứng với niềm hi vọng sẽ có nhiều thứ để học hỏi, và...1% hi vọng sau thực tập bon chen đc 1 chân làm ở đó. Sau mấy buổi đi thât vọng, thứ 2-4-6 đến chào cờ,....hệt em luôn. Và cũng có hỏi về tuyển dụng tại chi nhánh đó, được biết là ở đó chỉ tuyển ng có kinh nghiệm 1 năm trở lên ở bank khác. Không dành cho sinh viên mới ra trường, hức hức, hết hi vọng rồi... Kết quả là=====>nghỉ luôn sau 3 buổi lên.
Và bây giờ lại đang làm trong chính bank đó (chi nhánh khác). nghĩ lại thấy ảo quá!:))

Mình thấy thực tập ở ngân hàng mà lại ở chi nhánh nữa thì cũng khó có việc, năm nay tình hình tín dụng khó khăn hồ sơ ít, nhân viên tín dụng cũng ngồi không nhiều. Ngồi đấy buồn thì thấy anh chị nào đi thị trường thì em xin theo đi cùng, trước có mấy em thực tập chi nhánh anh thi thoảng đi thị trường hay đi gặp khách hàng bọn anh vẫn rủ đi mà. Chứ tới ngồi không ở ngân hàng thì chán lắm.

Thực tập ở ngân hàng nào cũng vậy thôi là do bản thân mình mà ra...mọi ng đều bận mà em, phòng kinh doanh, tín dụng thì chỉ tiêu trên đầu các anh chị còn phải lao đầu vào làm làm gì có thời gian chỉ bảo tận tình cho em đc...em phải tìm hiểu có chỗ nào ko hiểu thì hỏi, nếu giải thích đc thì mọi ng sẽ chỉ bảo cho em...em có thể chủ động hỏi anh chị cùng phòng xem, có thể trình bày chủ đề luận văn em làm và hỏi anh chị...chị cũng làm ở acb đây...mới đầu em chưa quen nên em thấy vậy, vs cả bh trên chi nhánh cũng đông khách và nhiều việc hơn pgd nên các a chị ko thể quan tâm tới em đc....chúc em vui vẻ, tự tin giao tiếp, sớm làm quen đc vs các ac...có gì em cần hỏi em có thể hỏi c, cái gì biết, và trog năng lực của mình c sẽ trả lời em, hoặc c sẽ chỉ cho em nên tìm hiểu cái gì đầu tiên :)

các anh chị có lúc còn phải ngồi không nữa là các em, CN lớn thì bận mấy việc hành chính, PGD thì lại chả có việc gì, may ra có vài cái hồ sơ tái cấp cho KH cũ, tiếp thị KH mới thì gần tết chả ai làm, nhọc lắm đấy, hxhx

Mà các bác bây giờ đúng là có chí học tâp thật, nói thật, mình ngưỡng mộ. Ngày xưa mình đậu thực tập mình không có ý nghĩ gì về học hỏi/đóng góp, tâm trạng hào hứng, mà chỉ mong là đi càng ít ngày càng tốt, và nhanh nhanh ký giùm cái báo cáo. Phần lớn thời gian là ăn, ngủ, buổi tối thì quần quật, quần quật!

Mình cũng đã từng thực tập ở ngân hàng ACB, và mình cho bạn 1 số lời khuyên sau:

Thứ 1, bạn ĐỪNG NÊN đòi hỏi quá nhiều vào ý nghĩa của thời gian thực tập. Ý nghĩa hay ko là ở BẢN THÂN bạn, chứ đừng mong chờ gì khi vào 1 môi trường mới, người ta chẳng biết bạn là ai mà bạn lại mong muốn người ta gần gũi, chứ chưa nói là hướng dẫn cho bạn. Bạn phải TỰ hòa nhập vào, tự giới thiệu bản thân mình, làm đề tài gì, học ở đâu, mong muốn ra sao, thậm chí kể cả tán gẫu linh tinh 1 2 tuần đầu cũng được. Cốt là người ta HIỂU MÌNH LÀ AI, và mình có tinh thần CẦU TIẾN. Cái này mình ko nói suông đâu, bởi chính mình cũng là người cực kì nhút nhát >< Mới đầu vào, mình cũng mất đến 1- 2 tuần đầu cứ ngồi nguyên 1 chỗ, chẳng biết nói gì chẳng biết làm gì. Nhưng tự nhủ mình phải nói ra, thổ lộ ra người ta mới biết con người mình để mà người ta có thể gần gũi được chứ!
Thứ 2, thực tập ở thời điểm này rất NHẠY CẢM. Bởi vì cuối năm NH rất nhiều việc và bận bịu. Điều đấy 1 người học về ngành NH như bạn ko thể ko hiểu được. NH thì lúc nào cũng bận, đb là thời điểm gần tết rồi. Chính vì như vậy cho nên bạn càng cần phải THỂ HIỆN bản thân mình thì mới mong người khác hiểu bạn đang cần gì, muốn gì ở người ta.
Thứ 3, theo mình thấy thì NV của ACB rất trẻ và vui tính. Mình cũng đã đi và giao dịch ở nhiều chi nhánh và PGD rồi. Còn bạn thực tập ở Chi nhánh, thì đôi khi bạn sẽ ít được làm gì bởi vì chi nhánh rất nhiều việc, quy mô lớn hơn PGD rất nhiều nên việc của họ ko phải là để chú ý đến bạn. Bạn phải chú ý đến người ta và làm người ta hiểu mình. Thực tập ở PGD ít người hơn thì mọi người sẽ cũng hòa đồng và đoàn kết hơn, trong 1 ko gian nhỏ thì ít ra họ cũng để ý bạn nhiều hơn. Nhưng bạn đã được phân về chi nhánh rồi, thì ko nên so sánh làm gì…
Bạn cũng ko nên vì 1 chút thất vọng bước đầu của bản thân mà đã kêu ACB chán. Chán hay ko là ở bạn thôi.

Mỗi NH có những quy định và cơ chế riêng cho SV thực tập. Nhưng hầu hết việc thực tập gọi là "Tốt" hay không thì chủ yếu do bản thân mình thôi. Theo tình hình mô tả của em thì em nên cố gắng chủ động tiếp cận các anh chị nhân viên làm việc ở đó. Đặc biệt chú ý tới những người làm việc ở bộ phận mà em sẽ viết đề tài. Tranh thủ những lúc đi ăn trưa, cafe để hỏi han về công việc này nọ.
Cố gắng lên em :)

Rất thông cảm với bạn, ở trường thì cứ bảo "các em phải lăn xả vào hỏi han, xin việc mà làm chứ đừng thấy ngta cho nghỉ, không giao việc thì ngồi chơi" nhưng đến nơi thực tập thì "cứ ngồi đó nhé em, chờ a/c lát, làm nốt cái này đã" =.="

Nói đúng mà em, chứ bây giờ người hướng dẫn đang bận rộn công việc mà em cứ níu lại để hướng dẫn thì ai mà giúp được :|, ít ra cũng phải để người ta làm xong việc thì lúc đó mới giúp em được.

Em cũng có thể hỏi những người xung quanh mà, ai rảnh thì giúp thôi. Do mỗi người phải quản lý 1 nhóm khách hàng nhất định nên có thể có người rất bận rộn, có người ngồi chơi nhàn nhã. Mình cứ linh hoạt mà tiếp xúc thôi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,650
Thành viên mới nhất
lagwagonmerch
Back
Bên trên