Thực tập ACB - vì đâu nên nỗi chán như thế này!

Chỗ phòng mình có 3 bạn sv đang thực tập, mình nghĩ tới phận mình hồi xưa mới vào cũng làm "người thừa" rất tội, muốn giúp nhưng mà các bạn ấy rụt rè quá, không chịu mở miệng ra gì cả.

Thực tập bên ngành kt mình thấy thật vớ vẩn, nói chung viết xong cái luận văn ngoài việc rèn luyện dc ít office chứ
còn cái luận văn chả đóng góp dc gì, đề tài thì hàng nghìn năm vẫn vậy chả có gì mới, kể cả mới cũng chả mang tính
thực tiễn tẹo nào(chắc 90%), ít ra mình bết bên ngành kĩ thuật còn có sản phẩm... mà các cty k nhận tt, nhận rùi mà
không hướng dẫn, đến lúc chê sv nọ kia thật là buồn cười.......

Thực tập bên ngành kt mình thấy thật vớ vẩn, nói chung viết xong cái luận văn ngoài việc rèn luyện dc ít office chứ
còn cái luận văn chả đóng góp dc gì, đề tài thì hàng nghìn năm vẫn vậy chả có gì mới, kể cả mới cũng chả mang tính
thực tiễn tẹo nào(chắc 90%), ít ra mình bết bên ngành kĩ thuật còn có sản phẩm... mà các cty k nhận tt, nhận rùi mà
không hướng dẫn, đến lúc chê sv nọ kia thật là buồn cười.......
trách thì trách nền giáo dục VN í , tụi sv này chẳng có tội tình gì :))

Nói chung là không như những gì kì vọng trước khi đi thực tập. PGD chỉ có mỗi mình thực tập. Thỉnh thoảng cũng được anh RA cho đi theo gặp khách hàng, kí giấy tờ với ảnh. Mình còn bị áp chỉ tiêu huy động nữa chứ ! @@. Có bạn nào thực tập mà bị áp chỉ tiêu như mình không ?

đồng cảm vs bạn
Mình cũng đang ngồi chết xó ở TienPhong Bank :((((

Vậy à bạn, cụ thể là ở PGD nào vậy bạn? hôm trước khoa mình có mời 1 anh là PGĐ của Chi Nhánh nào đó của TPBank, anh ấy nhắc đi nhắc lại rằng "thực tập ở chỗ anh là thực tập hẳn hoi, giao việc làm đàng hoàng chứ không phải pha chè, quét nhà đâu!" vậy thực hư ra sao?

Mình vào thực tập ở ACB được hơn 2 tuần, bây giờ thì mình cảm thấy hụt hẫng chán chường vô cùng. Trước khi đi thực tập mình cứ luôn trông đợi vào một kì thực tập thật đáng nhớ, nhưng bây giờ thì chỉ mong cho nó trôi qua thật nhanh. Mình không nghĩ rằng lại có ngày cảm thấy lạc lõng, vô hình tại một chi nhánh lớn như vậy.
Ngày đầu tiên bước vào ngân hàng, trong lòng tràn đầy nhiệt huyết, mình nghĩ sẽ được chỉ bảo tận tình. Khi mình hỏi ai sẽ là người hướng dẫn cho mình, thì các anh chị bảo là không có ai, ngân hàng không có quy trình gì đối với sinh viên thực tập cả! rồi việc ai nấy làm. Nhiều lúc muốn làm quen với các anh chị lắm, mình cũng muốn tìm hiểu quy trình này nọ nhưng mình chẳng biết gì để hỏi. Mình đã cố gắng hòa nhập nhưng dường như đây là trở ngại thực sự với mình, sau hơn 2 tuần thực tập thì mình chỉ làm quen được vài người trong phòng, mấy chị trong phòng thì có vẻ rất là hòa đồng, còn mấy anh thì mình không có gì để nói....đa phần còn lại mình chưa quen ai. Phải chi có ai nhờ mình photo, rót nước gì cũng được, miễn có việc để làm chứ chưa nói đến việc cho đọc hồ sơ, nghiệp vụ này nọ. Cảnh ngồi đồng suốt mấy tiếng đồng hồ rồi dìa nhà thật sự rất ám ảnh. Những ngày tháng vô vị như vầy sẽ còn kéo dài.
Ngồi nghe mấy đứa bạn thực tập ở chi nhánh khác ngày đầu tiên đã được các anh chị hướng dẫn tận tình, người hướng dẫn thì được phân công rõ ràng, còn được giao việc này việc kia cho làm mà thấy tủi thân, phải chi tt ở PGD mà có việc để làm còn hơn là vô ngồi chơi ở một chi nhánh tầm cỡ.
Mình biết mình rất nhút nhát, đây chính là điểm yếu lớn nhất của mình. Xin các bạn cho lời khuyên, mình không muốn làm người vô hình nữa! Có lẽ mình làm mất lòng rất nhiều người trong phòng rồi, làm sao để lấy lại được tự tin để hòa nhập bây giờ?

Rất thông cảm với bạn, ở trường thì cứ bảo "các em phải lăn xả vào hỏi han, xin việc mà làm chứ đừng thấy ngta cho nghỉ, không giao việc thì ngồi chơi" nhưng đến nơi thực tập thì "cứ ngồi đó nhé em, chờ a/c lát, làm nốt cái này đã" =.="

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
tình hình kinh tế ảm đạm kéo theo tâm trạng con người bạn àh. Cố gắng cải thiện, Nếu ko cải thiện đc thì phải chấp nhận vs những gì đang xảy ra thôi. Cốt lấy đc con dấu. số liệu xin đc thì tôt, ko đc thì bịa. Mình cũng chuẩn bị đi thực tập có lẽ là Bắc Á bank. Chắc cũng phải chuẩn bị tâm lý.

Mình cũng vừa thực tập ở NH năm rồi, cũng chả có được làm gì hết. Vô ngồi đọc đề tài và tạp chí xong rồi về, không ai quan tâm tới mình hết, cũng không giao việc gì để làm thấy ngại lắm. Ăn mặc chỉnh tề, lịch sự rồi chỉ vào ngồi ở 1 góc bàn tới giờ thì về. Mỗi buổi thực tập mình cũng cảm thấy chán như bạn, mong cho thời gian thực tập qua nhanh. Ngồi không làm gì là 1 điều vô cũng chán nản.
Hiện giờ mình đang công tác tại một NH, cũng có mấy bạn thực tập như bạn vào đã được 2 tuần rồi. Mình hiểu rõ mong muốn của các bạn này vì dù sao 1 năm trước mình cũng như các bạn vậy, nên cố gắng chỉ dẫn các bạn ấy, kể cả đi thực tế. Tuy nhiên, không phải ai cũng được như vậy đâu, vì công việc rất nhiều và áp lực đủ thứ đủ khiến nhân viên đau đầu rồi.

Bạn cứ chủ động mở miệng với các anh chị đi. Lúc đầu mình cũng muốn giúp các bạn thực tập, ví dụ cho đi thực tế chung, mình đợi xem có bạn nào hỏi mình không. Chẳng ai hỏi cả, thế là mình chủ động luôn. Hihihi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,494
Thành viên mới nhất
Broken Bones Me
Back
Bên trên