Thực tập ACB - vì đâu nên nỗi chán như thế này!

Thực tế không phải là thực tập ở ngân hàng chán như vậy đâu mà thực tập ở đâu cũng vậy. Mình thấy trong thời gian này các bạn nên học thêm Tiếng Anh và Tin Học phục vụ hsau đi làm và đi thi. Có thời gian thì các bạn học thêm một số khóa giao tiếp để tự tin hơn khi đi phỏng vấn. Đi phỏng vấn họ thấy mình tự tin và cũng đã nắm được 50% cơ hội rồi.Đối với những nhân viên kinh doanh thì tự tin là một trong những yếu tố quan trọng mà người tuyển dụng muốn thấy ở mình.Cố lên các bạn ai cũng phải trải qua thời kì khó khăn mà. Mình ra trường cũng 3 tháng sau mới đi làm , khi mình ra trường cũng không có kinh nghiệp gì nhưng khi phỏng vấn mình tự tin và trả lời tốt những câu hỏi nhà tuyển dụng đưa ra nên pass thôi!b-)

Thực tế không phải là thực tập ở ngân hàng chán như vậy đâu mà thực tập ở đâu cũng vậy. Mình thấy trong thời gian này các bạn nên học thêm Tiếng Anh và Tin Học phục vụ hsau đi làm và đi thi. Có thời gian thì các bạn học thêm một số khóa giao tiếp để tự tin hơn khi đi phỏng vấn. Đi phỏng vấn họ thấy mình tự tin và cũng đã nắm được 50% cơ hội rồi.Đối với những nhân viên kinh doanh thì tự tin là một trong những yếu tố quan trọng mà người tuyển dụng muốn thấy ở mình.Cố lên các bạn ai cũng phải trải qua thời kì khó khăn mà. Mình ra trường cũng 3 tháng sau mới đi làm , khi mình ra trường cũng không có kinh nghiệp gì nhưng khi phỏng vấn mình tự tin và trả lời tốt những câu hỏi nhà tuyển dụng đưa ra nên pass thôi!b-)

đi học giao tiếp ở đâu thì tốt hả anh
em thấy nhiều trugn tâm quá, chả biết chọn học ở đâu

Bạn này nói đúng nè. Nếu bạn nhìn thấy cơ hội được giữ lại làm việc ở chỗ thực tập thì tiếp tục theo đuổi. Nhưng phải tự mở con đường cho mình, đề phòng mọi tình huống. Trước khi tốt nghiệp bạn cần chuẩn bị một số điểm căn bản sau:
+ Bằng Tiếng Anh: Ít nhất thì phải TOEIC >500, nhưng ngưỡng OK sẽ là khoảng >650.
+ Bằng Tin học: có bằng cấp nhưng phải thành thạo để khi vô việc đỡ phiền người khác (phòng mình có mấy anh lớn, đi làm 7-8 năm rồi nhưng vẫn còn gà mờ về máy tính).
+ Bằng tốt nghiệp ĐH: lúc đi thực tập thì bạn đã ko gỡ gạc được gì nữa rồi. Nhưng cố gắng điểm càng cao càng tốt và ít nhất tìm cho mình tấm bằng loại Khá.
+ Một số chứng chỉ chuyên ngành hoặc nghiệp vụ như CFA (Level 1 là quá OK cho SV mới ra trường rồi), các chứng chỉ nghiệp vụ liên quan đến chức danh mình có nguyện vọng làm việc.

Về khả năng giao tiếp như bạn trên khuyên là ok. Nếu ko có điều kiện thì cứ nhớ nguyên tắc là mình mới ra trường, chưa nhiều kinh nghiệm nên cái gì hiểu thì hãy nói, cái gì chưa hiểu rõ thì nên hỏi chứ đừng nên nói bừa. Đặc biệt đừng chém gió, người đi trước bao giờ cũng nhiều kinh nghiệm hơn và những chuyện bạn trải qua thì có thể họ cũng đã từng trải qua rồi. Chém quá coi chừng bị ghét ko thương tiếc.

đi học giao tiếp ở đâu thì tốt hả anh
em thấy nhiều trugn tâm quá, chả biết chọn học ở đâu

Theo cá nhân anh thì học tại Tân Việt cũng được không thì em đi học một khóa bán Bảo Hiểm Nhân Thọ ấy. Đi học thôi đừng nghe lời họ về đi bán thì mệt lắm. Đi gọi là tiếp xúc thêm với mọi người cho quen dần đi.

thực ra đi học thì cũng cho là vui thôi,không làm được gì cả
vì có tầm chục buổi ăn thua gì.QUan trọng là tham gia các hoạt động ngoại khóa,rồi cố gắng nói nhiều lên thôi

Mình đang thực tập tại một chi nhánh của Sacom, tình cảnh cũng không khác gì. Dù đã chuẩn bị sẵn tâm lý nhưng vẫn rất hụt hẫng. Bữa đầu tiên được một anh dẫn đi giới thiệu các phòng ban, gặp giám đốc, rồi được đưa về phòng KH cá nhân, phân cho chỗ ngồi rồi từ đó không làm gì nữa. Mới đi thực tập có mấy ngày mà cảm giác dài đăng đẳng. Không gian làm việc thì rộng thênh thang, mình ngồi một mình luyện tự kỉ tâm pháp, giết thời gian bằng cách lấy điện thoại lướt web, đọc tin tức. Phòng mình mấy anh chị cũng vui vẻ, nhưng ai cũng bận rộn, mỗi người một máy tính cứ thế mà làm việc. Mình cũng hiểu là không phải họ không muốn mình phụ giúp, mà do chính mình không biết gì để giúp. Những lúc tán chuyện thì mình cũng ngại xen vào (phòng chủ yếu là nữ, mà mình là nam). Lâu lâu cũng được nhờ đi in, photo, đóng dấu, sắp xếp hồ sơ... toàn mấy công việc lặt vặt. Mấy chị cũng kể lúc trước cũng có bạn thực tập, nhưng lúc đó công việc nhiều, được giao nhiều việc, nhưng bây giờ thì không. Đành phải chịu, đặc thù công việc ngành ngân hàng là vậy. Thiệt là chán nản. Sắp tới chắc xin thực tập ít buổi lại (thực ra không cần xin cũng được, có ai để ý đâu). Chừng nào mới thoát khỏi cảnh này đây, hic.

Trời ơi nghe bạn nói mà mình thấy may mắn quá, vì trước mình cũng có một suất thực tập tại sacom, mình cũng tính thực tập ở đây nhưng rồi thôi. Nếu đi nữa chắc chán ghê ghớm!

Trời ơi nghe bạn nói mà mình thấy may mắn quá, vì trước mình cũng có một suất thực tập tại sacom, mình cũng tính thực tập ở đây nhưng rồi thôi. Nếu đi nữa chắc chán ghê ghớm!

v2t1991 vào thông báo tình hình thực tập có gì hay ho không nào.?
Cũng đc 1 tuần nghe tư vấn chắc giờ thành siêu nhân rồi chăng.

Cũng nhờ mấy anh chị trên đây nhiệt tình chỉ bảo mà giờ mình thấy đỡ hơn rất nhiều rồi. Có lẽ trước đây do mình quá nhút nhát và hơi tự ti nên khó hòa nhập với anh chị trong phòng thực tập. Dạo này mình cũng được làm vài việc lặt vặt nhưng cũng thấy vui. Nhờ vậy mà việc xin tài liệu viết đề tài của mình có vẻ khá khả quan, cảm ơn các anh chị đã cho mình những lời khuyên vô cùng hữu ích!

Các bạn đang thực tập ở ACB chọn thời gian thực tập là cả ngày hay chỉ là 1 buổi vậy?

Mình vào thực tập ở ACB được hơn 2 tuần, bây giờ thì mình cảm thấy hụt hẫng chán chường vô cùng. Trước khi đi thực tập mình cứ luôn trông đợi vào một kì thực tập thật đáng nhớ, nhưng bây giờ thì chỉ mong cho nó trôi qua thật nhanh. Mình không nghĩ rằng lại có ngày cảm thấy lạc lõng, vô hình tại một chi nhánh lớn như vậy.
Ngày đầu tiên bước vào ngân hàng, trong lòng tràn đầy nhiệt huyết, mình nghĩ sẽ được chỉ bảo tận tình. Khi mình hỏi ai sẽ là người hướng dẫn cho mình, thì các anh chị bảo là không có ai, ngân hàng không có quy trình gì đối với sinh viên thực tập cả! rồi việc ai nấy làm. Nhiều lúc muốn làm quen với các anh chị lắm, mình cũng muốn tìm hiểu quy trình này nọ nhưng mình chẳng biết gì để hỏi. Mình đã cố gắng hòa nhập nhưng dường như đây là trở ngại thực sự với mình, sau hơn 2 tuần thực tập thì mình chỉ làm quen được vài người trong phòng, mấy chị trong phòng thì có vẻ rất là hòa đồng, còn mấy anh thì mình không có gì để nói....đa phần còn lại mình chưa quen ai. Phải chi có ai nhờ mình photo, rót nước gì cũng được, miễn có việc để làm chứ chưa nói đến việc cho đọc hồ sơ, nghiệp vụ này nọ. Cảnh ngồi đồng suốt mấy tiếng đồng hồ rồi dìa nhà thật sự rất ám ảnh. Những ngày tháng vô vị như vầy sẽ còn kéo dài.
Ngồi nghe mấy đứa bạn thực tập ở chi nhánh khác ngày đầu tiên đã được các anh chị hướng dẫn tận tình, người hướng dẫn thì được phân công rõ ràng, còn được giao việc này việc kia cho làm mà thấy tủi thân, phải chi tt ở PGD mà có việc để làm còn hơn là vô ngồi chơi ở một chi nhánh tầm cỡ.
Mình biết mình rất nhút nhát, đây chính là điểm yếu lớn nhất của mình. Xin các bạn cho lời khuyên, mình không muốn làm người vô hình nữa! Có lẽ mình làm mất lòng rất nhiều người trong phòng rồi, làm sao để lấy lại được tự tin để hòa nhập bây giờ?

^^ Hình ảnh của mình của 1 năm trước. Tự tìm việc mà làm thôi em ạ, chứ các anh chị ấy cũng có việc phải làm. Em cứ chuẩn bị làm đề tài thực tập đi, hỏi các anh chị ấy, mỗi người một mảng, có như vậy mới vừa làm quen, mà mình đỡ bị ngồi không. Cố lên nhé!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,478
Thành viên mới nhất
vnzlvnvn60
Back
Bên trên