chỉ là gác lại ước mơ, còn mình thì phải gấp lại ước mơ. cách đây gần 4 năm, khi mình đỗ ĐH, cả nhà - bố, mẹ, các chị, họ hàng đều tự hào và trông đợi 1 ngày tới không xa mình sẽ trở thành 1 nhân viên Ngân hàng, "ngồi mát ăn bát vàng" - tự hào lắm ý, kỳ vọng lắm ý. cơ mà giờ đây, với chiều cao chỉ 1m50, minh đang dần cạn kiệt niềm tin vào giấc mơ ấy rùi. còn với các bạn, cánh cửa NH chưa khép lại, nếu thực sự có đam mê, có ước mơ thì việc nới rộng cánh cửa ấy ra đâu phải là không thể thực hiện được :)

Sinh viên đang sợ vì họ muốn sau này họ chết sẽ được "chôn cất" một cách hoành tráng! Nói chung đó là từ sĩ diện! :D

huongmuahe_277 đã viết:
chỉ là gác lại ước mơ, còn mình thì phải gấp lại ước mơ. cách đây gần 4 năm, khi mình đỗ ĐH, cả nhà - bố, mẹ, các chị, họ hàng đều tự hào và trông đợi 1 ngày tới không xa mình sẽ trở thành 1 nhân viên Ngân hàng, "ngồi mát ăn bát vàng" - tự hào lắm ý, kỳ vọng lắm ý. cơ mà giờ đây, với chiều cao chỉ 1m50, minh đang dần cạn kiệt niềm tin vào giấc mơ ấy rùi. còn với các bạn, cánh cửa NH chưa khép lại, nếu thực sự có đam mê, có ước mơ thì việc nới rộng cánh cửa ấy ra đâu phải là không thể thực hiện được
Vậy thì đây không phải đam mê của bạn rồi! Nếu đã là đam mêm thì niềm tin sẽ không bao giờ bị cạn kiệt, dù xảy ra bất cứ trường hợp nào! Nhiều người hay nói "đây là đam mê của tôi, tôi sẽ cố gắng, tôi sẽ quyết tâm đạt được nó!", nhưng kỳ thực đó chỉ là họ tự tạo vỏ bọc cho chính mình. Họ sợ rằng nếu không có nó, họ sẽ không thể cố gắng được nữa, họ sợ vô dụng vì ngoài nó ra họ đâu biết làm gì nữa! Họ không muốn tìm kiếm đam mê thực sự của mình vì họ sợ một lần nữa đó cũng không phải là đam mê của mình!
Hãy sống cuộc sống của bạn! Đừng là sản phẩm của ai cả, nhất là bố mẹ bạn! Lại nhớ có một câu đâu đó trên báo của một bà mẹ khi nói về đứa con bị tâm thần, trước đó là học sinh giỏi Toán: "Tôi mất trắng rồi a ạ!". Thật là nực cười! Chúng tôi đâu phải là hàng hóa của các vị! :-j

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Em thích nhất câu này.

Tuy nhiên, điều mình tâm đắc nhất và muốn khuyên các bạn SV sắp ra trường cũng như những bạn mới bắt đầu công việc của đó là: THỰC HÀNH.

Đây là kinh nghiệm của mình rút ra sau khi kết thúc 2 tháng thử việc.

Cách học hỏi nhanh nhất và nhớ lâu nhất chính là động tay vào công việc. Các bạn mới đi làm đừng nên ngồi đó đọc lý thuyết suông mà hãy bắt tay vào công việc (làm "ké" một bộ hồ sơ của các anh chị, xin các món đơn giản về làm,...), đừng để mình bị động trong tiếp nhận kiến thức (mình đã bị như vậy, lúc đầu chả hiểu mô tê gì về quy trình quy chế cả, đọc mãi k vào đầu được. Từ khi làm 1 bộ hồ sơ Thấu chi CBCNV của NH thì đã dần dần mường tượng ra cái "quy trình" đó là như thế nào:D).

Chuẩn- kỹ năng mềm rất quan trọng!

Em muốn chia sẻ với mọi người và anh Hùng chút ít. Em học ngân hàng chính gốc ở 1 trường cũng gọi là đc, bằng ra cũng chẳng kém ai, nhưng thi hoài vẫn trượt, nản, suy sụp nhiều, hiện giờ em đang làm ở phòng kinh doanh của 1 công ty. Nhưng em vẫn quyết tâm, vẫn mong muốn đc là 1 banker (nó như kiểu 1 ước mơ ý). Em sẽ cố gắng học thêm kinh nghiệm, kỹ năng. và em mong muốn học tiếp lên cao học ngân hàng để có thể trở thành 1 banker trong tương lai (bật mý nhé: đôi lúc đang suy nghĩ rằng chuẩn bị ôn thi cao học rồi, nên thi ngành gì đây, nếu thi ngân hàng thì nhỡ sau này k xin đc đúng mong muốn thì mất công lắm, nhưng rồi mình lại củng cố thêm quyết tâm, cố gắng thực hiện ước mơ nào :D)

Khương Tử Nha, câu cá, tu tâm luyện binh pháp, 82 tuổi mới ra làm quan giúp dân giúp nước. Quan trọng là thời cơ hoàn cảnh, Nhưng ai làm ra thời cơ hoàn cảnh đây ? đó là chính chúng ta, ta phải biết mục tiêu là gì,lên kế hoạch gì để đến mục tiêu. Chứ không ngồi mát mà đợi đó ăn bát vàng.
Đam mê niềm tin là không bao giờ tắt, các bạn ơi cố lên, có niềm tin có phấn đâu ắt có thành công.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,490
Thành viên mới nhất
Jellyyomost
Back
Bên trên