Làm ăn

haizzz, nghe các anh chị ham làm giàu, mình cũng thấy ham.....theo như mình đúc kết được từ quan sát và tìm hiểu thì chả có mấy người mà giàu trước tuổi 40. vì thế làm ngân hàng khoảng chục năm đi, lấy kinh nghiệm, lấy mối quan hệ, và tích tụ vốn, rồi ra tự kinh doanh làm giàu cũng chưa muộn các bạn ah!

Mình cũng đang đau đầu không biết làm cách nào để kiếm thêm thu nhập ngoài việc làm công ăn lương đây.:-s

an phận sống đời bình thường quá.làm công ăn lương,cưới vợ,mua nhà chung cư trả góp,chờ thời.Thieu1 ý tưởng và cam đảm làm giàu nên ko bik bao jo mới quật khởi !!! .

offline đi các bạn ơi . HN có off thì mình làm cái off HCM đi.
Đọc post này mới thấy người nhiều có suy nghĩ giống mình. Đi làm công thì muôn đời không khá lên được. Làm chủ thì không có ý tưởng đột phá để khởi nghiệp.
"take away coffee", có bạn nào có hứng thú hợp tác không ? Mình nghĩ cái này khá mới vẫn còn đất để bán hàng.

Theo quan điểm của tôi thì mỗi người nên tìm một công việc/đầu tư phù hợp với khả năng của minh, tránh hiện tượng "phong trào" kẻo tiền mất tật mang.

Cơ bản mà nói, không ai có thể giầu bằng lương/thưởng nếu vẫn là người làm thuê (trừ khi là người làm thuê cỡ TGĐ). Cần phải có "nghề tay trái" để có thêm tích lũy cho các khoản lớn như nhà cửa, học hanh của con cái.

Mình chia sẻ mục tiêu của mình: Nâng cao kiến thức để trở thành chuyên gia tài chính hàng đầu tư vấn cho các nhà đầu tư, các dự án và đi giảng dạy
Để làm được điều đó mình sẽ phải
1. Đạt được chứng chỉ CFA (hiện đang chuẩn bị thi level 1). Dự tính có được level 3 sau 3 năm nữa
2. Thạc sĩ ngân hàng tài chính: MEBF (master of Economics in Banking and Finance) tại CFVG - Kinh tế Quốc dân. Dự tính sau 5 năm nữa có (do phải tích tiền nộp học phí)
3. Chứng chỉ sư phạm: Dự tính sau khi đạt level 2 CFA sẽ lấy chứng chỉ để đi giảng dạy ở một số trung tâm đào tạo để lấy kinh nghiệm và quan hệ

Như vậy sau 5 năm, mục tiêu về tài chính của mình sẽ khoảng 100 triệu/tháng (1/3 đến từ lương cố định)
Ngoài ra nếu có cơ hội mua nhà giá rẻ thì vay tiền mà mua, không có gì ổn và ngon hơn đất đai nhà cửa được

Mọi người cùng nhau chia sẻ nhỉ

Mình chưa có hướng đi rõ ràng như waterountain. Dù sao cũng muốn làm giàu bằng cách kinh doanh hơn, chỉ có điều chưa tìm thấy cơ hội đâu cả.

Chúc waterountain sớm thành công nhé.

Mình trước khi làm Banker thì sinh viên máu me chung nhau mở quán cafe film 3D, quán của tụi mình là quán đầu tiên ở Hà Nội,. Mỗi thằng góp 60 triệu. Sau 01 năm kinh doanh nhiều thăng trầm, chủ nhà thấy kinh doanh tốt đòi lại nhà, mua lại cả quán với giá 200 triệu. Tính ra mỗi anh em x2 được vốn. Đi làm h cứ thấy người trì trệ, không còn máu me như hồi sinh viên nữa. Vẫn chưa có kế hoạch gì cụ thể để phát triển nghề nghiệp trong tương lai cả. Bạn bè có thằng đi làm 01 năm h cũng mua ô tô rồi, nể thật...

Cố gắng lên, pacha

đấy là doanh thu thoai, còn chi phí, lợi nhuận, opportunity cost thì chưa chắc nó đã nói cho mình đâu :) đi bán xôi còn kiếm bạc triệu 1 buổi sáng kìa :)

lợi nhuạn đó cha nội, doanh thu nói chi....mà lợi nhuận gộp của chả là siêu nghạch. Nghĩa là sao, nghĩa là chả bán 1 bịch bánh tráng tới 15k, trong khi giá vốn chưa đầy 5k...ý là vậy...ở đời mà,

Nói thật, nếu cứ làm nhân viên mãi thì tập xác định là ở trọ và đi 2 bánh muôn thủa; ý tưởng làm giầu chắc hẳn ai cũng ấp ủ, nhưng còn phải có cơ duyên; có rất nhiều cái để làm mà, vấn đề là thời gian và công sức...khi các bạn đã bị công sở "thịt" mất ít nhất 8h/ngày rồi; gắn theo nó là trách nhiệm và nghĩa vụ chứ ko thể làm ăn lơ là được [-X
Vậy các bạn sẽ định làm gì, mình thì cũng có tí ti kiếm ngoài, nhưng hy vọng thì vẫn cứ hy vọng, lạc quan hơn một chút vì rủi ro cũng khá lớn:
- Góp vốn với 1 ông anh xã hội đen làm cầm đồ, cho vay lãi ngoài (lưu ý là phải cực kỳ tin tưởng và uy tín nhé, người nhà thì càng tốt): góp 60 củ, lãi 1,800 VND/triệu/ngày (còn các bác ấy cho vay ra toàn 5000-7000 VND/ngày thôi :D): trung bình 1 tháng cũng thêm được hơn 3 củ, 1 năm được gần = vốn :D (38,880,000 đ)
- Gửi ít vốn vào đầu tư chung 1 quán cafe be bé, thỉnh thoảng cũng được uống miễn phí mà được NV gọi là ông chủ :D (cảm giác lâng lâng...) vì mình cũng là cổ đông mà; có bao nhiêu đâu, 45,000,000 đ là bạn được làm chủ rồi (nhưng mình chưa có nổi 10% cổ phần) thế nên thu nhập từ quán đó gọi là có tiền xăng xe :D
- Làm Bank như anh/em nhà ta, có thể nắm được thông tin khách hàng nào sắp Die và cần thanh lý tài sản đảm bảo (đất cát, xe cộ, v.v...) thì cố gắng tìm được đầu mối mua lại, thỏa thuận với chủ nợ mua tài sản được giá hợp lý, được gì thì chắc các bạn đã biết (% hoa hồng) vì đôi khi khách hàng cũng "ngại ra tòa kiện tụng, mang tiếng". Chính phần này mình thấy ít giao dịch, nhưng thành công được thì cũng = tiền thưởng tết 1 năm của các bạn đó (thường là đôi ba chục củ 1 phi vụ ngon :-bd)
- Cộng tất cả các khoản thu nhập ngoài thì hàng tháng mình tự nhiên cũng được thêm 1 suất lương nữa :D mà ko mất nhiều thời gian, có thể bảo toàn vốn đầu tư (tuy ko chắc chắn lắm, cũng khoảng 80%); cố gắng tít kiệm để lấy vợ và mua 4 bánh chở vợ con đi chơi cho an toàn :D
Những chia sẻ trên đây là những gì mình đã và đang làm, chẳng phải dự án, kế hoạch kinh doanh nào cả, vì mình ko có thời gian nhiều; các bạn tham khảo nhưng đừng gạch đá nhau nhé :D
Có ai bổ sung hoặc giới thiệu ý tưởng hay thì Share cho anh em, mình cũng muốn làm giầu nhưng deck có cơ hội, mong rằng anh em UB có thể kết hợp; thanks :x

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,537
Thành viên mới nhất
satthepbienhoa
Back
Bên trên