Hỏi về kinh nghiệm thi kế toán vào Agribank 2015

Các anh chị đi trước đã từng thi agribank cho em hỏi ý kiến được không ạ.
1. Hình thức thi tuyển vào kế toán Agribank.
Trắc nghiệm + Bài tập hay Câu hỏi tự luận + Bài tập
2. Nếu không có thời gian nhiều để ôn thi thì mình nên tập trung ôn tập vào nội dung trọng tâm nào?
Mong các mem cho lời khuyên ạ.

BÀI 4 CŨNG PHẢI CÓ KHÁCH HÀNG TRẢ LÃI VÀ GỐC HÀNG THÁNG, HÀNG QUÝ HAY KHI TẤT TOÁN CHÚ. KHÔNG CÓ ĐIỀU KHOẢN NÀO THÌ AI LÀM NỔI BÀI NÀY. KO CÓ THÌ KO XÁC ĐỊNH ĐƯỢC THÒI GIAN QUÁ HẠN VÀ SỐ DƯ NỢ TRẢ TRƯỚC.

MÌNH CŨNG THI KV3...ĐỀ ĐÚNG R BẠN ƠI HI, CỨ NGHĨ CÂU 4 MÌNH GHI THIẾU DỮ LIỆU CƠ HI

Các bạn thi Kế toán thân mến: Đêm qua có bạn gửi hỏi riêng mình về đề thi câu 4 của KV2,3: nhìn thì đơn giản nhưng thiếu một dữ liệu quan trọng:
KV2: Không nói rõ hình thức NH trả lãi: Trước, sau, hàng tháng.
KV3: Không nói rõ hình thức NH thu lãi: Hàng tháng, hàng quý, hay cuối kỳ.
Như vậy không lẽ đây là bài toán cực khó nhằm phân loại thí sinh, và mục đích của người ra đề nhằm kiểm tra toàn diện kiến thức của thí sinh về lĩnh vực này và không đơn giản là tính đúng hạch toán đúng mà còn phải biết suy luận
Các bạn thử tranh luận ý kiến mình nêu nhé.
Theo ý của mình thôi, với hợp đồng tín dụng này thì lãi trả theo tháng và gốc trả đến khi đáo hạn

Mình thấy đề bài ra rất đánh đố. Thiếu dữ liệu nghiêm trọng.
Thứ nhất: Mập mờ trong vấn đề dự thu, để tính lãi phạt. Các bạn thử đặt ra câu hỏi này xem: Tại sao lại có thêm dòng chứ; (Lãi quá hạn bằng 150% lãi trong hạn) trong khi đề bài toàn là trả trước với tính phí trả trước không thôi.
Thứ hai: Chẳng có ngân hàng nào mà cho khách hàng của mình mãi đến gần 9 tháng mới trả cho mình một đồng lãi. Đã thế lại không phạt lãi của khách hàng, nếu vậy ngân hàng nông nghiệp đúng là của nông dân rồi.
Thứ ba: Ngân hàng luôn tính vấn đề lợi nhuận lên hàng đầu. Bài toán nhưng vẫn phải dựa trên thực tế đang diễn ra ở ngân hàng mới áp vào được. Nhưng đằng này họ cũng chẳng nói là trả lãi theo tháng, theo quý, hay theo năm.
Nếu kinh doanh theo kiểu như ngân hàng trong bài toán này mà với cách giải bình thường của các bạn thì ngân hàng này LỖ chắc.
Quá đánh đố.
Hay là phải làm 3, 4 trường hợp đây: Không lãi, có lãi:(
Đúng là hảo đề bài.

Copy của một bạn khu vực 4 đi thi về, có vẻ dễ thở hơn 2 đề trước
1/ trình bày nội dung doanh thu của tctd? Nguyên tắc ghi nhận doanh thu về hoạt động tín dụng của tctd? Khi khoản doanh thu đã hạch toán vào thu nhập nhưng k thu đc thì NH xử lý ntn?
2/ khai niem, phân loại chứng từ kế toán NH? Khi nào chứng từ đc xem là hợp lý hợp lệ?
3/ khách hàng X có tk tại Nhtm A muốn chuyển tiền trả tiền cho kh Y có tk tại NHTM B. Có mấy phương thức chuyển tiền?
4/ bài tập khách hàng đem bán 10.500usd cho NH, trog đó 10000 usd mệnh giá 100 usd, 500 usd mệnh giá 1Usd. Cho tỷ giá mua usd mệnh giá 100usd là 21.900, tỷ giá mua usd mệnh giá 1-10usd là 21.200. Tỷ giá mua chuyển khoản là... (Mình k nhớ số). Tính số tiền NH trả cho kh?

hôm nay mình mới thi xong Khu vực 4... Đề mình chỉ có 4 câu tự luận thôi:
1/ Nội dung doanh thu của TCTD? Nguyên tắc hạch toán doanh thu? Khi NH đã dự thu nhưng đến hạn thì không thu được lúc đó NH phải giải quyết ntn? (4đ)
2/ Khách hàng X có mở TKTG tại NHA, trả tiển cho KHY có mở TKTG tại NHB, hỏi có bao nhiêu cách thanh toán tiền?
3/ Chứng từ KTNH là gì? có bao nhiêu loại? chứng từ ntn mới đạt đk pháp lý?
4/ bài tập về nghiệp vụ mua tỷ giá bằng tiền mặt và bằng chuyển khoản?
Không được mang đề lẫn nháp về nên mình ko nhớ từng chi tiết!! Mấy bạn tham khảo nhá!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,644
Thành viên mới nhất
Hhonghanhh
Back
Bên trên