Hỏi về kinh nghiệm thi kế toán vào Agribank 2015

Các anh chị đi trước đã từng thi agribank cho em hỏi ý kiến được không ạ.
1. Hình thức thi tuyển vào kế toán Agribank.
Trắc nghiệm + Bài tập hay Câu hỏi tự luận + Bài tập
2. Nếu không có thời gian nhiều để ôn thi thì mình nên tập trung ôn tập vào nội dung trọng tâm nào?
Mong các mem cho lời khuyên ạ.

Mình thi khu vực 3 nè
Đề thi mình nhớ mang máng thôi là:
1. Hãy nêu quyền và nghĩa vụ của chủ tài khoản thanh toán (30đ)
2. Hãy nêu phương pháp hạch toán tài khoản kế toán (30 đ)
3. Hãy xác định cách tính nguyên giá tài sản cố định hữu hình mua sắm (20 đ)
4. Tớ nhớ sơ thôi nha
Ông A vay 5 tỷ lãi suất 7,8 %/năm thời hạn 9 tháng vào ngày 15/03/2015. Đến ngày 31/10/2015, ông A đến tất toán hợp đồng tín dụng nói trên, lãi suất quá hạn bằng 150% lãi suất trong hạn. Phí trả lãi trước là 2% trên số dư nợ đã thanh toán.
Hãy tính các khoản phải thu của khách hàng A. (20đ)
Các mem khu vực 3 check lại đề xem tớ có nhớ sai chỗ nào không???
Các mem giải xem cho tớ bài 4 thế nào.
BÀI 4 CŨNG PHẢI CÓ KHÁCH HÀNG TRẢ LÃI VÀ GỐC HÀNG THÁNG, HÀNG QUÝ HAY KHI TẤT TOÁN CHÚ. KHÔNG CÓ ĐIỀU KHOẢN NÀO THÌ AI LÀM NỔI BÀI NÀY. KO CÓ THÌ KO XÁC ĐỊNH ĐƯỢC THÒI GIAN QUÁ HẠN VÀ SỐ DƯ NỢ TRẢ TRƯỚC.

BÀI 4 CŨNG PHẢI CÓ KHÁCH HÀNG TRẢ LÃI VÀ GỐC HÀNG THÁNG, HÀNG QUÝ HAY KHI TẤT TOÁN CHÚ. KHÔNG CÓ ĐIỀU KHOẢN NÀO THÌ AI LÀM NỔI BÀI NÀY. KO CÓ THÌ KO XÁC ĐỊNH ĐƯỢC THÒI GIAN QUÁ HẠN VÀ SỐ DƯ NỢ TRẢ TRƯỚC.
Cứ mặc định là lãi và gốc trả sau đến hạn đi :)

Cứ mặc định là lãi và gốc trả sau đến hạn đi :)
Nếu như vậy thì không có phạt châm nộp. tính lãi thực tế kh phải trả 230 ngày. tính thêm 2% phí thanh toán trước trên số tiền là 5 tỷ vì dư nợ trả trước vẫn là 5 tỷ.
mình nghĩ sẽ có thêm 1 số dàng buộc về điều khoản thanh toán thì bài này mới hay.

Nếu như vậy thì không có phạt châm nộp. tính lãi thực tế kh phải trả 230 ngày. tính thêm 2% phí thanh toán trước trên số tiền là 5 tỷ vì dư nợ trả trước vẫn là 5 tỷ.
mình nghĩ sẽ có thêm 1 số dàng buộc về điều khoản thanh toán thì bài này mới hay.
Vì đề ra không rõ ý thôi nếu rõ thì xác định số tiền phí trả trước hay phạt chậm êm rồi, không biết ý của agribank là gì nữa

CÂU 4 ĐỀ MẬP MỜ VẬY BAN ƠI?
đúng r bạn...câu 4 bài tập ngta đánh đố mình đó? đề bài 4 ngắn nên khó, mình k hỉu là í ngta có tính lãi phạt hay k? hay chỉ tính phí trước hạn thôi
vì trên thực tế mình thấy khi giải ngân cho khách hàng xong thì hàng tháng mình vẫn pải dự thu lãi theo tháng, nhưng đề bài lại k đề cập đến vấn đề trả lãi
bài này mình vẫn tính lãi phạt bình thường, k bít đúng hay k nữa...

agirbank đang đánh đố mà bạn...đề bài 4 qá ngắn, dữ liệu lại mập mờ...theo mình vẫn tính phạt, chứ chẵng ngân hàng nào kinh doanh mà lại k tính lãi phạt như thế đâu

Các bạn thi Kế toán thân mến: Đêm qua có bạn gửi hỏi riêng mình về đề thi câu 4 của KV2,3: nhìn thì đơn giản nhưng thiếu một dữ liệu quan trọng:
KV2: Không nói rõ hình thức NH trả lãi: Trước, sau, hàng tháng.
KV3: Không nói rõ hình thức NH thu lãi: Hàng tháng, hàng quý, hay cuối kỳ.
Như vậy không lẽ đây là bài toán cực khó nhằm phân loại thí sinh, và mục đích của người ra đề nhằm kiểm tra toàn diện kiến thức của thí sinh về lĩnh vực này và không đơn giản là tính đúng hạch toán đúng mà còn phải biết suy luận
Các bạn thử tranh luận ý kiến mình nêu nhé.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,644
Thành viên mới nhất
Hhonghanhh
Back
Bên trên