Có nên làm việc cho ngân hàng???

enoram

Thành viên
Chào mọi người! E hiện đang là sinh viên năm cuối và hiện đang thực tập tại ngân hàng. Sau 1 thời gian thực tập e có một số băn khoăn mong các anh chị đi trước có thể giúp e giải tỏ băn khoăn này:
- Tại ngân hàng nơi em thực tập, e có hỏi thăm về tình hình lương bổng ở NH (NH này đa số là các nhân viên trẻ mới làm từ 1-2 năm thôi, chỉ có các tổ trưởng hay trưởng phòng mới từ 4 năm trở lên), mọi người đều nói là lương NH không cao: học việc chỉ khoản 3-4 triệu, chính thức thì lên được tới 5 triệu. E cũng có hỏi các bạn ở ngân hàng khác thì lương cũng dao động mức đó. E tự hỏi là với mức lương như thế thì đi làm xa quê (làm tại TP.HCM) thì làm sao đủ trang trải các chi phí hằng ngày???????? :(
- E vẫn nghe người ta nói là NH "sống bằng lương, giàu bằng thưởng". E thấy lương như vậy thì sao mà đủ sống. ở đó e cũng có hỏi về thưởng nhưng mà mấy anh chị đều chỉ thưởng có 2-3 tháng chứ không như báo chí viết (NH e đang thực tập cũng là 1 ngân hàng lớn chắc chỉ đứng sau 1 vài NH như: VCB, CTG, BIDV... Thiệt tình là e ko biết mấy người đó có nói đùa ko nữa.hj! anh chiị nào có thể giải quyết vấn đề này giùm e ko ạ?????????????????

vậy theo các bạn thì nên lựa chọn một ngân hàng nhỏ để khởi nghiệp hay là chen chân vào một ngân hàng tiếng tăm như ACB hay Sacom? nói chung là mình mới thực tập nên cũng mới tiếp xúc với môi trường làm việc nên thấy cũng hơi hụt hẫng so với những gì mình được biết trước đây (làm ngân hàng lương cao, thưởng nhiều...) hay là nên làm vài năm cho biết ngân hàng thế nào rồi về trường đại học làm giảng viên.hjhj
Bạn vào được NH lớn luôn thì tốt. Bạn cứ nộp hồ sơ 1 loạt, 5-10 hồ sơ vào tất cả NH đang tuyển dụng. Sau khi có kết quả trúng tuyển thì bạn chọn nơi mình thích nhất để làm. Nếu không vào được NH lớn thì bạn cứ làm NH nhỏ trước. Có kinh nghiệm sau xin vào NH lớn dễ hơn. Bạn cũng không nên kỳ vọng cao quá về NH, đừng để ý nhiều quá đến NH nọ kia thưởng to, chỉ xác dịnh là NH là nơi làm việc ổn định và thu nhập khá thôi, kẻo dễ hụt hẫng:D. Không ai cho không ai cái gì cả, muốn lương cao thưởng cao thì mình phải có kết quả làm việc tương xứng.

hihi.ngân hàng có khi chỉ là nơi trú chân tạm thời của bạn hoặc là nơi làm việc lâu dài
- quan trọng là bạn có yêu công việc mà bạn đã chọn hay không thôi

Tớ thấy bạn hơi hão huyền, bạn phải xem bạn sẽ có cống hiến gì cho ngân hàng đó thì hãy mong nhận được lương cao. bạn nên tập trung vào chuyên môn và phát triển mối quan hệ đi. còn 5 triệu thì bạn cũng phải biết quản trị tài chính của chính bản thận bạn, đầy công nhân có thu nhập dưới đó mà họ vẫn sống khỏe.

Lương là một chuyện, lậu lại là chuyện khác =)) Làm tốt thì thưởng nhiều, thế nên người ta mới đang đâm đầu vào NH đấy thôi

Mới ra trường thì mình nghỉ làm đúng ngành để có kinh nghiệm đã, lương có thể đủ trang trải và có thể dư 1 tí thôi, chứ nếu mình không thực sư giỏi hay có năng lực cao thì mới ra trường đòi lương cao thì hơi khó.

mới ra trường làm gì có công việc nào có lương cao ngay hả bạn, trừ phi bạn là người rất giỏi thôi. Còn bình thường được làm ở một ngân hàng là điều hạnh phúc và mơ ước của nhiều người. Tiền lương tương xứng với công sức bạn bỏ ra mà thôi. Chúc bạn tìm được công việc phù hợp.

đọc bài của bạn nhớ đến thằng em tớ quen ,học siêu nhưng luôn hỏi mình một câu là làm nghề này lương cao không ,nghề kia lương cao không ,ra có dễ xin việc không trong khi mục tiêu của em nó là thi đại học
- Bạn có tin không mình bảo ra làm lương mới chỉ tâm 3.4tr là phổ biến --> Em nó chê lương thấp
- Mình bảo học kiểm toán lương tầm 12tr nếu làm ổn ổn nhưng mà hay đi nhiều --> Em nó nói vẫn thấp có đâu làm 20tr không --> Làm mình nhớ đến việc một bạn nào đó nói ra trường lương 1000USD không làm
- Bố tớ luôn nhắc tớ ra đi làm cứ làm nghiêm chỉnh cho mình vững nghiệp vụ rùi muốn làm gì thì làm ,lương không quan trọng , ---> Mình luôn coi đây là kim chỉ nam để mình làm việc vì mình thấy quá nhiều bài học nhãn tiền về việc mới ra làm đã hăm hở nghĩ cách kiếm nhiều tiền nhanh nhất và kết quả là bóc lịch

Kinh nghiệm với sự năm chắc nghiệp vụ mới quan trọng .Cứ lo chạy theo lương thì biết đâu là điểm đỗ ,đâu là nơi mình làm việc hiệu quả khi mà cứ nghĩ đến lương thấp và cao

sau một thời gian so hot của ngành Ngân hàng thì bây giờ có lẽ cung đang quá dư thừa, điều kiện kinh tế khó khăn, không ít người không thể chịu đựng được áp lực công việc cũng như doanh số nữa, nên đó là lý do mà NH luôn tuyển NV liên tục.
Làm việc tại NH thì lương chỉ là 1 phần, gọi là thưởng khủng nhưng thực ra đó là lương nhân viên mà các NH giữ lại một phần để dự phòng rủi ro hoặc cam kết trách nhiệm của nhân viên. Một cán bộ có thể làm ra tiền cho NH nhiều hơn gấp trăm lần số tiền lương + thưởng mà họ được nhận.
Nếu bạn không thấy hứng thú với NH thì t nghĩ là bạn vào các tổ chức tài chính khác cũng rất tốt. Có nhiều sự lựa chọn mà, nhưng có lẽ t nghĩ có một câu rất đúng đó là : "Nghề chọn người chứ không phải người chọn nghề". :p
Chúc bạn thành công !

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,470
Thành viên mới nhất
khuyenmaic54clu
Back