Có nên làm việc cho ngân hàng???

enoram

Thành viên
Chào mọi người! E hiện đang là sinh viên năm cuối và hiện đang thực tập tại ngân hàng. Sau 1 thời gian thực tập e có một số băn khoăn mong các anh chị đi trước có thể giúp e giải tỏ băn khoăn này:
- Tại ngân hàng nơi em thực tập, e có hỏi thăm về tình hình lương bổng ở NH (NH này đa số là các nhân viên trẻ mới làm từ 1-2 năm thôi, chỉ có các tổ trưởng hay trưởng phòng mới từ 4 năm trở lên), mọi người đều nói là lương NH không cao: học việc chỉ khoản 3-4 triệu, chính thức thì lên được tới 5 triệu. E cũng có hỏi các bạn ở ngân hàng khác thì lương cũng dao động mức đó. E tự hỏi là với mức lương như thế thì đi làm xa quê (làm tại TP.HCM) thì làm sao đủ trang trải các chi phí hằng ngày???????? :(
- E vẫn nghe người ta nói là NH "sống bằng lương, giàu bằng thưởng". E thấy lương như vậy thì sao mà đủ sống. ở đó e cũng có hỏi về thưởng nhưng mà mấy anh chị đều chỉ thưởng có 2-3 tháng chứ không như báo chí viết (NH e đang thực tập cũng là 1 ngân hàng lớn chắc chỉ đứng sau 1 vài NH như: VCB, CTG, BIDV... Thiệt tình là e ko biết mấy người đó có nói đùa ko nữa.hj! anh chiị nào có thể giải quyết vấn đề này giùm e ko ạ?????????????????

|Ngân hàng nhờ lương + thưởng + mua cổ phiếu của ngân hàng để giữ chân nhân viên
- |Còn hiện tại toàn tuyển theo năm kinh nghiệm từ 1 năm thôi à

làm Việc phải bằng đam mê chứ , nếu ko đam mê thì không thể chịu đựng được các áp lực đâu nhé . Vì vậy nên suy nghĩ kỹ trước khi vào ngân hàng

những người mà bạn hỏi phần lớn là ko quen lắm nên có thể họ không kể hết các khoản thu nhập ra cho bạn đâu
còn việc lương ít thì bạn mới vào làm mà
bạn và cả mình nữa hãy cố gắng nhé :D

mình cũng mới đi thực tập đc 1 tháng thôi, cũng đang hoang mang chỉ lo ko vào đc ngân hàng, vì mình thấy lương như thế là ổn rồi, cốt là do mình biết chi tiêu ntn ko thôi. giờ ra trường mà đc nhận vào ngân hàng làm lun thì quá chuẩn, chỉ cần thế thôi àh. đang độc thân mà, bình thường thấy mấy bạn sv xa nhà đó, thấy đc pama hỗ trợ từ 1,5 tr đến 3tr là hết àh, mà 3 tr là cũng đủ hơi thoải mái tí ko lo gì ráo rùi,( tuy phải ở trọ chung) giờ đc 5 tr thì cứ típ tục thế đi,. mình thấy lương thế là ok,
mà có phải lương như thế hoài đâu, còn tăng từ từ mừ, chưa kể mình có cô hội kinh doanh, đầu tư khác với nguồn tin chính xác hơn nữa chứ bộ,
túm lại vô đc ngân hàng với vị trí ổn định là ok, lương như thế là ổn, còn lậu mà, và kinh nghiệm nữa chứ

Sinh viên khác người đi làm bạn, đã đi làm thì đâu có chuyện về nhà nấu nướng, trưa trưa người ta cả đám đi ăn chả lẽ mình lủi thủi một mình ăn cơm nhà, không khéo sẽ bị cô lập, rồi còn mấy khoản xe cộ, tiền điện thoại, đám cưới, thôi nôi, đám dỗ, một năm cũng khá nhiều mấy khoản đó đó...5 triệu thì đủ thôi chứ không có " thoải mái" như thời sinh viên đâu nhé!!!

CÓ những thứ phải so sánh tương đối mới thấy được giá trị_b bảo lương ngân hàng 4 hay 5 triệu là không cao, nhưng so với lương giảng viên hay một số ngành khác chỉ khoảng tầm 2 3 tr, như mẹ mình làm giáo viên công tác gần 30 năm mà lương cao nhất cũng chỉ đến 5 triệu, cuối năm cũng hầu như chả có thưởng_ nói chung là còn trẻ không nên nghĩ nhiều quá b ah :)

Làm chỗ nào cũng có 2 mặt, "có ở trong chăn mới biết chăn có giận", còn trẻ thì cứ bay nhảy lúc nào cần ổn định cv vào NH cũng ok roài, quan trọng mình thích gì thôi. NH cũng còn tuy, xin việc vào đó ko phải khó chủ yếu là vào bộ phận nào ko dễ bị out điển hình như bộ phận Quan hệ khách hàng, dễ bị out nhất đó.

làm sao có thể 1 bước lên tiên ddc hả các bác. dần dần có quá trình mới kiếm ra tiền chứ. mới tốt nghiệp mà đòi kiếm đc nhiều tiền thì cũng đã chẳng đến lượt các bác rồi :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,386
Thành viên mới nhất
caipiaovn1666
Back
Bên trên