Có nên làm việc cho ngân hàng???

enoram

Thành viên
Chào mọi người! E hiện đang là sinh viên năm cuối và hiện đang thực tập tại ngân hàng. Sau 1 thời gian thực tập e có một số băn khoăn mong các anh chị đi trước có thể giúp e giải tỏ băn khoăn này:
- Tại ngân hàng nơi em thực tập, e có hỏi thăm về tình hình lương bổng ở NH (NH này đa số là các nhân viên trẻ mới làm từ 1-2 năm thôi, chỉ có các tổ trưởng hay trưởng phòng mới từ 4 năm trở lên), mọi người đều nói là lương NH không cao: học việc chỉ khoản 3-4 triệu, chính thức thì lên được tới 5 triệu. E cũng có hỏi các bạn ở ngân hàng khác thì lương cũng dao động mức đó. E tự hỏi là với mức lương như thế thì đi làm xa quê (làm tại TP.HCM) thì làm sao đủ trang trải các chi phí hằng ngày???????? :(
- E vẫn nghe người ta nói là NH "sống bằng lương, giàu bằng thưởng". E thấy lương như vậy thì sao mà đủ sống. ở đó e cũng có hỏi về thưởng nhưng mà mấy anh chị đều chỉ thưởng có 2-3 tháng chứ không như báo chí viết (NH e đang thực tập cũng là 1 ngân hàng lớn chắc chỉ đứng sau 1 vài NH như: VCB, CTG, BIDV... Thiệt tình là e ko biết mấy người đó có nói đùa ko nữa.hj! anh chiị nào có thể giải quyết vấn đề này giùm e ko ạ?????????????????

Em cũng nghe về thông tin này, cũng thấy hoang mang vô cùng,, nhưng lỡ bước chân nên cứ theo thôi..Hjzzz

Mình nghĩ là Không nên lo lắng quá như thế. Nếu kiếm được chân làm trong ngân hàng là ngon rồi. Còn lương thưởng thỳ tùy vào ngân hàng bạn làm có ăn nên làm ra không và chính sách của ngân hàng. Cơ bản vẫn là nỗ lực bản thân nữa.

đa phần sv tốt nhiệp chỉ mong kiếm đc việc đúng ngành, còn thu nhập cao thì phải dựa vào năng lực và mối quan hệ nữa...
Cầu toàn quá sẽ mất đi những cơ hội lớn. Ngày trc bao cấp thì ai cũng cố xin vào thương nghiệp vì lương cao, đến lúc chuyển đổi thì thương nghiệp giải tán con ông cháu cha thất nghiệp hết.

Khả năng là bạn này đang thực tập ở TCB hoặc ACB ;)) Mới ra trường mà được làm việc tại mấy ngân hàng cỡ đó cũng là 1 lợi thế sau này cho công việc của bạn. Bạn sẽ học được nhiều, đồng thời CV của bạn sẽ được đẹp lên đấy. Cố gắng nào \m/

Nếu bạn là con gái thì mình cho rằng ngân hàng là một nơi làm việc tốt, bởi vì nó ổn định và thu nhập nhìn chung ở mức khá so xã hội. Lương mới ra trường thì khoảng trên dưới 5 triệu là phổ biến. Với mức luơng này cũng ít phải xin thêm bố mẹ :D. Sau khi làm được 2-3 năm, thu nhập sẽ cao hơn. Ngân hàng lớn như VCB, VTB, BIDV thì sẽ > 10 triệu là chắc chắn, ngân hàng khác thì cũng phải 7-8 triệu. Làm ở đâu cũng thế, muốn kiếm tiền nhiều phải từ từ, mình là người mới thì cứ cống hiến đi đã. Một vài suy nghĩ chia sẻ với bạn :)

mình nghĩ còn tùy thuộc vào vị trí công việc của bạn.theo mình biết thì 1 số NH thưởng rất cao có khi tới 4-5 tháng lương cơ đấy.đặc biệt còn nhiều chính sách đãi ngộ đặc biệt khác nưa.vì thees bạn hãy khẳng định bản thân mình thì bạn sẽ nhận được mức lương như mình mong muốn thôi

vậy theo các bạn thì nên lựa chọn một ngân hàng nhỏ để khởi nghiệp hay là chen chân vào một ngân hàng tiếng tăm như ACB hay Sacom? nói chung là mình mới thực tập nên cũng mới tiếp xúc với môi trường làm việc nên thấy cũng hơi hụt hẫng so với những gì mình được biết trước đây (làm ngân hàng lương cao, thưởng nhiều...) hay là nên làm vài năm cho biết ngân hàng thế nào rồi về trường đại học làm giảng viên.hjhj

Thực sự là ko bước vào thì làm sao mình biết mình yêu thích nghề tín dụng đến thế. Bạn cứ thử rồi cảm nhận mới chính xác được bạn a :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,496
Thành viên mới nhất
betat
Back
Bên trên