Xin tài liệu văn bản quy phạm pháp luật về nghiệp vụ bảo lãnh của Vietinbank.

giacmo2009

Thành viên tích cực
Em đang làm chuyên đề thực tập về hoạt động bảo lãnh của Vietinbank nhưng mà tháng riêng là tháng ăn chơi nên em ngại chưa dám đến ngân hàng trong khi 25/3 em phải nộp bản thảo rồi. Hôm trước mới nhận được đề cương cô sửa, quá khác so với hướng đi của em nên tài liệu tham khảo chuẩn bị trước không dùng được nhiều. Hiện em đang làm lý thuyết trước vì trong tay chưa có gì (luật + số liệu) rồi sang phần đầu của chương 2, cố gắng giải quyết những gì có thể cho đến ngày lên ngân hàng. Trước Tết em có đến 2 buổi và xem qua tập văn bản luật thì có các văn bản như:
  • Quy định bảo lãnh đối với khách hàng của NHCTVN số 311/QĐ - HĐQT - NHCT35
  • Quy trình cấp bảo lãnh số 3162/QĐ - NHCT35
  • Quy trình xử lý nghiệp vụ bảo lãnh số 3212/QĐ - NHCT - SG
Có anh/chị nào làm VietinBank có bản mềm tài liệu này thì cho em xin với ạ. Em xin chân thành cảm ơn nhưng hiện tại chưa có gì để hậu tạ ạ! :D gmail của em là giacmo2009 ạ (không có .vn)

Có phải cái quy trình 12 bước đó không bạn? Hai ngày ngồi ở ngân hàng tranh thủ đánh máy lýc nghỉ trưa mình cũng copy được tí rồi, giờ tiếp tục hoàn thiện lý thuyết và chém số liệu bạn ạ. Thanks bạn nhé! Mà bạn doha91 học trường nào thế? Mình cùng làm bảo lãnh, không biết liệu có cùng trường không nhỉ?T học NEU:D
bạn ơi, mình cũng đc cho mượn tập Quy trình xử lý nghiệp cụ bảo lãnh, mình có chụp lại phần "quy trình phát hành bảo lãnh tại các chi nhánh", nếu bạn cần thì để email lại mình gửi cho :)

Có phải cái quy trình 12 bước đó không bạn? Hai ngày ngồi ở ngân hàng tranh thủ đánh máy lýc nghỉ trưa mình cũng copy được tí rồi, giờ tiếp tục hoàn thiện lý thuyết và chém số liệu bạn ạ. Thanks bạn nhé! Mà bạn doha91 học trường nào thế? Mình cùng làm bảo lãnh, không biết liệu có cùng trường không nhỉ?T học NEU:D

Đánh máy chi cho cực zậy. Hồi xưa anh đi thực tập ko có file mềm văn bản toàn là lấy đt ra chụp hình lại rồi về nhà ngồi thong thả lấy ra coi lại. ;))

Đánh máy chi cho cực zậy. Hồi xưa anh đi thực tập ko có file mềm văn bản toàn là lấy đt ra chụp hình lại rồi về nhà ngồi thong thả lấy ra coi lại. ;))
Nhưng mà trong chuyên đề của em có một mục là Chính sách BL và quy trình BL mà anh, sớm muộn gì cũng phải làm, thế nên em mới đánh máy nếu không chắc em bỏ luôn, em vốn ghét đọc luật mà, cứ đọc là em có hiện tượng ngủ gật =)) Với lại gọi là tạo công ăn việc làm ở ngân hàng nữa cho đỡ chán chứ các anh/chị bận quá trời luôn, em chẳng dám hỏi han gì @@

Sao bên mình quy trình chỉ 7 bước nhỉ :-o mình học HCE :D Chỗ mình thực tập là chỉ lên lấy tài liệu rồi về thôi chứ ko ngồi ở NH cả ngày. hì ;))

Sao bên mình quy trình chỉ 7 bước nhỉ :-o mình học HCE :D Chỗ mình thực tập là chỉ lên lấy tài liệu rồi về thôi chứ ko ngồi ở NH cả ngày. hì ;))

Coi chừng lấy nhầm quy trình bảo lãnh cũ đó ;)), em coi ngày ban hành của quy trình đó là trước hay sau Thông tư 28/2012/TT-NHNN ngày 03/10/2012 là biết liền.

Mình tham khảo thì có quy trình của SGD riêng và Chi nhánh riêng, mình thực tập ở chi nhánh nên chỉ xem chi nhánh thôi. Với lại có 2 văn bản có quy trình liền, một cái là quy trình bảo lãnh 9 QĐ 3162 đó) và một cái là quy trình xử lý nhiệp vụ BL (QĐ 3212 đó). Mình chẳng biết nên lấy cái nào nên cứ hí hoáy ngồi đọc, đọc xong vẫn không hiểu lắm nhưng mình đã chọn cái 12 bước đó, mình thấy cái dó hợp lý hơn.

Thế ah, bên mình chỉ có QĐ 3212 thôi nên chỉ thấy có 7 bước :)
Mình tham khảo thì có quy trình của SGD riêng và Chi nhánh riêng, mình thực tập ở chi nhánh nên chỉ xem chi nhánh thôi. Với lại có 2 văn bản có quy trình liền, một cái là quy trình bảo lãnh 9 QĐ 3162 đó) và một cái là quy trình xử lý nhiệp vụ BL (QĐ 3212 đó). Mình chẳng biết nên lấy cái nào nên cứ hí hoáy ngồi đọc, đọc xong vẫn không hiểu lắm nhưng mình đã chọn cái 12 bước đó, mình thấy cái dó hợp lý hơn.

Toàn quy trình cũ thôi anh ạ, em chẳng thấy cái nào mới hết, lại toàn ghi là NHCT chứ không phải là NH TMCP CT nữa chứ :)Với lại dựa vào thông tư này thì chỉ có quy định chi tiết phải thay đổi thôi hay cả quy trình cũng phải thay đổi thế ạ? Em ngại ngồi so sánh luật quá :D
Coi chừng lấy nhầm quy trình bảo lãnh cũ đó ;)), em coi ngày ban hành của quy trình đó là trước hay sau Thông tư 28/2012/TT-NHNN ngày 03/10/2012 là biết liền.

QĐ 3162 nè, bạn xem có khác gì không nhé, mình cũng chẳng nhớ 3212 có gì nữa :D Xong rồi mình thảo luận tiếp.
Bước 1: Hướng dẫn, tiếp nhận, kiểm tra và sao hửi hồ sơ đề nghị cấp bảo lãnh
Bước 2: Thẩm định, tái thẩm định bảo lãnh, trình duyệt kết quả thẩm định/tái thẩm định bảo lãnh
Bước 3: Thẩm định rủi ro bảo lãnh độc lập và trình duyệt báo cáo kết quả thẩm định rủi ro bảo lãnh (trường hợp phải thẩm định rủi ro theo quy định)
Bước 4: Xét duyệt khoản bảo lãnh
Bước 5: Soạn thảo hợp đồng cấp bảo lãnh, hợp đồng bảo đảm, ký kết hợp đồng và các giấy tờ liên quan nếu có, làm thủ thục giao nhận TSBĐ và giấy tờ TSBĐ
Bước 6: Thực hiện công chứng, chứng thực chứng nhận đăng ký giao dịch bảo đảm đối với HĐBĐ, thực hiện các thủ tục giao nhận TSBĐ, hồ sơ TSBĐ.
Bước 7: Nhập các thông tin về khách hàng, khoản bảo lãnh, TSBĐ; kiểm soát, giám sát việc nhập thông tin trên hệ thống INCAS
Bước 8: Kiểm tra, theo dõi thực hiện nghĩa vụ được bảo lãnh
Bước 9: Sửa đổi, bổ sung bảo lãnh; ký phụ lục hợp đồng, các văn bản sửa đổi bổ sung hợp đồng và nhập thông tin sửa đổi về bảo lãnh trong hệ thống INCAS
Bước 10: Xử lý khi phải thực hiện nghĩa vụ bảo lãnh
Bước 11: Giải toả từng phần, toàn bộ nghĩa vụ bảo lãnh
Bước 12: Luân chuyển, kiểm soát chứng từ, hồ sơ.

Toàn quy trình cũ thôi anh ạ, em chẳng thấy cái nào mới hết, lại toàn ghi là NHCT chứ không phải là NH TMCP CT nữa chứ :)Với lại dựa vào thông tư này thì chỉ có quy định chi tiết phải thay đổi thôi hay cả quy trình cũng phải thay đổi thế ạ? Em ngại ngồi so sánh luật quá :D

Cái Thông tư này ra đời là để xử lý hậu quả của vụ SeABank ấy mà, theo quy định của Thông tư này thì sẽ có 1 số thay đổi nhỏ về quy trình xử lý và quản lý hồ sơ bảo lãnh.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,641
Thành viên mới nhất
skegssmerch
Back
Bên trên