Vietinbank - Ước mơ và sự thật

Mình mới pass và đi làm tại Vietinbank được vài ngày. Công việc khá vất vả (GDV và TTKQ), lương thấp, về trễ, bên TD còn áp lực hơn. Chả hiểu sao các bạn tranh nhau thi vào, buồn khi rớt và quyết tâm thi lại mùa sau, nhiều bạn còn phải nhờ vả, chạy chọt để vào. Vietinbank thực sự không phải là nơi mơ ước như các bạn nghĩ đâu. Mình thấy hối hận khi đi làm ở đây, giờ mình chưa biết phải đi đâu, nên làm tạm vậy, có cơ hội là mình đi liền, ở đây chả có gì hay ho cả. Về đến nhà chỉ muốn ngủ, không còn sức để ăn nữa. Các bạn nên cân nhắc nhé, mình chia sẻ thật lòng đấy. Giờ mình ước gì được làm chỗ cũ để có thời gian cho gia đình.

Vào đọc topic này mà em mất cả động lực đi thi. Em đã nộp hồ sơ rồi, lại còn học trái ngành nữa chứ. :((

Mình mới pass và đi làm tại Vietinbank được vài ngày. Công việc khá vất vả (GDV và TTKQ), lương thấp, về trễ, bên TD còn áp lực hơn. Chả hiểu sao các bạn tranh nhau thi vào, buồn khi rớt và quyết tâm thi lại mùa sau, nhiều bạn còn phải nhờ vả, chạy chọt để vào. Vietinbank thực sự không phải là nơi mơ ước như các bạn nghĩ đâu. Mình thấy hối hận khi đi làm ở đây, giờ mình chưa biết phải đi đâu, nên làm tạm vậy, có cơ hội là mình đi liền, ở đây chả có gì hay ho cả. Về đến nhà chỉ muốn ngủ, không còn sức để ăn nữa. Các bạn nên cân nhắc nhé, mình chia sẻ thật lòng đấy. Giờ mình ước gì được làm chỗ cũ để có thời gian cho gia đình.
Bạn ơi chỉ tiêu Tín dụng VTB như nào vậy bạn

Hì hì, kể mà đọc được bài này trước khi quyết định "lao mình" vào Vietin.
Nói thật cho mấy bạn ở ngoài "sáng mắt" ra nhé: Vietinbank thời gian vài năm trở lại đây cực kỳ khốc liệt, lương thưởng cao hơn các NH khác nhưng thời gian và áp lực công việc, rủi ro cũng cao hơn các chỗ khác.
Đơn cử như vị trí Tín dụng, thông thường các NH sẽ chia ra vị trí QHKH, Hỗ trợ TD, Thẩm định giá nhưng bên này gộp cả 3 vị trí vào làm 1. Như vậy ăn lương 1 chức danh mà thực tế phải làm công việc của cả 3 vị trí. Khối lương công việc nhiều, rủi ro từ đó cũng tăng lên.
Các bác ở ngoài nhìn vào cái mác thì sướng đấy (trước t cũng thế), đến lúc vào xong mới thấy đúng là "Đời không như là mơ". Haizzz, cắn răng chịu tiếp vậy :)
Chỉ tiêu của tín dụng bán lẻ của VTB như tje nào vậy anh ơi

Các bạn (nữ) mới ra trường còn trẻ khỏe, nhiệt huyết đầy mình, làm việc hăng say quên mình. Vài năm sau các bạn sẽ lập gia đình, các bạn vẫn làm việc từ 7-8h sáng đến 7-8h tối, chồng con các bạn giao cho người khác trong khoảng thời gian đó. Nhan sắc phai tàn theo thời gian và áp lực công việc. Viễn cảnh và thực tế đó, nhiều chị đã nghỉ dù đang là trưởng phòng. Công việc chỉ là một phần của cuộc sống, không cần thiết phải đánh đổi quá nhiều, nên cần cân nhắc lại. Mình không thích nghi được thì nghỉ, xin chỗ khác, hay hi sinh đời bố củng cố đời con, quá đơn giản. Mình chỉ đang suy nghĩ xem có nên đánh đổi quá nhiều thời gian cho công việc này với mức lương như vậy hay không thôi. Chỉ là chia sẻ kinh nghiệm sao các bạn ném đá kinh vậy.
Mình ủng hộ bạn á

Mình mới tham gia diễn đàn nên không biết là Vietinbank lại hot như thế này. Ngày trước hồi còn trong nước thỉnh thoảng mình cũng nghe bạn bè nhắc đến Vietinbank, nhưng hồi đấy mình làm cho big 4 nên không để ý lắm.

Hiện nay mình đang làm finance cho một ngân hàng lớn ở Mỹ sau khi học xong master. Nếu như VN về lâu dài sau này cũng phát triển theo xu hướng như Mỹ thì mình khuyên các bạn không nên vào làm trong ngân hàng mà nên chọn một lĩnh vực nào đấy để học hỏi các kỹ năng cho phép mình chuyển sang các lĩnh vực khác dễ dàng hơn.

Sở dĩ mình có ý kiến như vậy là vì ngành ngân hàng khi đã phát triển lên mức cao thì ngoài các nhân viên làm việc tại headquarters (mà ở VN gọi là hội sở?) cho các bộ phận mang tính quản lý chiến lược, các vị trí quản lý và salespeople có lượng customers ổn định ra thì tại các branches, các vị trí giao dịch viên hoặc liên quan đến xử lý giao dịch đơn thuần đều trả lương rất thấp và "vòng đời" của nhân viên thường là ngắn. Sở dĩ như vậy là vì:

1) Tần suất xảy ra khủng hoảng trên thế giới là tương đối thường xuyên và ngành ngân hàng luôn bị ảnh hưởng trực tiếp. Khi khủng hoảng xảy ra thì chắc chắn là cắt giảm chi phí xảy ra là cần thiết. Bạn theo dõi tin tức có thể thấy các ngân hàng lớn như Citi, Chase hay Bank of America sa thải một lúc có thể đến hàng chục ngàn nhân viên. VN muốn gia nhập với thị trường quốc tế thì chỉ có thể cùng chịu ảnh hưởng khủng hoảng trong tương lai mà thôi.

2) Kể cả không xảy ra khủng hoảng, nhưng vì tính chất tập trung chuyên môn hóa cao trong ngành ngân hàng, khi lãnh đạo ngân hàng quyết định thay đổi chiến lược thì nhân viên trong line of business nào không còn mang tính chiến lược nữa thì sẽ bị sa thải không thương tiếc. Ví dụ như ngân hàng của mình hiện nay dù đang tăng trưởng rất mạnh, tuy nhiên mảng home equity không còn được chú trọng vì lãnh đạo không muốn phát triển mảng này nữa, thì chỉ trong vòng vài tháng hàng trăm nhân viên làm sales cho products này đã bị thất nghiệp. Mình làm trong finance nên khi đi họp với các sếp luôn được nghe họ nói về việc nếu như doanh thu không được như kì vọng thì sẽ thuê người mới về làm tốt hơn và đuổi hết những người "làm lâu lên lão làng" và không kịp thích ứng với môi trường và kì vọng mới của ngân hàng.

3) Khi ngành ngân hàng đã phát triển đến mức độ nhất định thì một trong những yếu tố được lãnh đạo quan tâm hàng đầu là quản lý chi phí, mà đơn giản nhân là thông qua sử dụng technology và giảm thiểu nhân sự. Hiện này các ngân hàng bên Mỹ đang triển khai mô hình mới gọi là Bank of the Future, trong đấy cả một chi nhánh sẽ chỉ có một vài nhân viên làm việc, hoặc thậm chí không có ai. Toàn bộ các giao dịch mang tính routine với khách hàng đều thông qua ATM, computer, smartphone, call center. Bản thân mình sống ở đây mấy năm rồi nhưng chắc ra ngân hàng đếm trên đầu ngón tay (khi mở, đóng tài khoản). Thử tưởng tượng sau này khi bạn 40-50 tuổi rồi và ngân hàng tại VN bắt đầu triển khai mô hình này và bạn làm trong mảng của ngân hàng thuộc diện có thể giảm thiểu, để máy móc tự động hóa và thay thế được. Lúc đấy với những kỹ năng và kinh nghiệm học được trong nghề thì bạn còn có thể làm gì khác nữa?

4) Tính transferability của các skills mà bạn học được trong ngân hàng là tương đối thấp (có thể hiểu là khả năng nhảy việc?). Vi nhu cầu quản lý rủi ro cao nên các nhân viên trong ngân hàng thường chỉ được tiếp xúc với một loại giao dịch mà thôi. Và các kỹ năng mà bạn học được cũng rất cụ thể với hệ thống và thể loại dịch vụ của ngân hàng. Nếu sau 5-6 năm bạn không thích làm việc đó nữa thì sao? Chuyển sang công ty khác ngoài ngân hàng thì bạn sẽ phải làm lại từ đầu.

Trong dài hạn, mô hình ngân hàng sẽ chuyển từ hướng đơn thuần chỉ làm các dịch vụ đơn giản như thanh toán (quốc tế), cho vay tiền chuyển sang các dịch vụ thị trường vốn (capital markets) phức tạp hơn. Nên nếu như có điều kiện làm trong các mảng về advisory, tiếp xúc với thị trường vốn, mua bán định giá doanh nghiệp thì các bạn nên tham gia. Còn nếu không thì mình không nghĩ là vào làm ngân hàng là một định hướng nghề nghiệp tốt.

Đôi lời chia sẻ với góc nhìn của mình thôi :)
Về dài hạn mình cũng nhìn ra như bạn này. Trải qua và tiếp xúc với khá nhiều môi trường nh rồi, các tmcp đến vietin và bidv đều có, cảm thấy sự định hướng của lãnh đạo các nh đối với các bộ phận sales và front như máy xay thịt người rồi, sẵn sàng thay mới và thải bỏ, vắt được từng nào hay từng ấy. Môi trường nh thật sự rất tốt cho các bạn mới ra trường vì cung cấp một nền kiến thức rất rộng, kiến thức tài chính, đầu tư, kĩ năng sale, chăm sóc khách hàng...nhưng bơi lâu cũng dễ thấy mệt mỏi. Bạn nào vào được một ekip có anh có em, đi theo nhau nhiều năm từ thời còn chiến khu Việt Bắc lên thủ đô thì tương lai còn có thể rộng rãi với các vị trí quản lý cấp cao. Còn hiện giờ sếp có khi còn đi nhanh hơn nhân viên, chẳng biết đường nào mà lần. Mình làm nh nhưng chỉ thích lân la với khách hàng để học hỏi họ các con đường và mối làm ăn. Hoặc còn định sẽ thi sang big kiểm toán nhưng thấy big kiểm toán có vẻ vòng đời cũng ngắn, chẳng biết thế nào.

Cơ mà áp lực thì mình thấy chỉ có áp lực về chỉ tiêu và rủi ro nợ xấu là chuyện muôn thuở đáng nói. Còn các áp lực khác mình nghĩ các bạn chưa cứng tay và chưa hình thành kĩ năng tốt thôi. Mình để ý đặc biệt với nhiều bạn nữ, một công việc đơn giản mà làm mãi không xong, một sản phẩm đơn giản mà làm mấy khách rồi vẫn không nhớ, hoặc quy trình cũng chả chịu nhớ, sau lại hay than là vất vả về muộn. Mình nghĩ rằng vất vả và hiệu quả là hai thứ hoàn toàn khác nhau.

Cơ mà áp lực thì mình thấy chỉ có áp lực về chỉ tiêu và rủi ro nợ xấu là chuyện muôn thuở đáng nói. Còn các áp lực khác mình nghĩ các bạn chưa cứng tay và chưa hình thành kĩ năng tốt thôi. Mình để ý đặc biệt với nhiều bạn nữ, một công việc đơn giản mà làm mãi không xong, một sản phẩm đơn giản mà làm mấy khách rồi vẫn không nhớ, hoặc quy trình cũng chả chịu nhớ, sau lại hay than là vất vả về muộn. Mình nghĩ rằng vất vả và hiệu quả là hai thứ hoàn toàn khác nhau.
đồng ý với bạn, quy trình không chịu đọc thì làm sẽ chậm hơn mọi ng và hệ lụy là về muộn, là chán là quá bình thường luôn

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,528
Thành viên mới nhất
caiwinvn
Back
Bên trên