Tnh toán hiệu quả dự án với WACC như thế nào mới đúng

hungnm

Thành viên
Về việc tính công thức tính chi phí vốn bình quân trọng số (WACC) như sau:
WACC = (E/V) x RE + (D/V) x RD x (1-TC) (1)
Trong đó:
E : Vốn cổ phần (vốn chủ sở hữu)
V : Giá trị của vốn chủ và nợ (Giá trị công ty).
RE : Tỷ lệ thu nhập mong đợi (chi phí vốn chủ)
D : Nợ phải trả
RD: Chi phí nợ (Tỷ lệ thu nhập mà chủ nợ yêu cầu hay lãi suất vay vốn).
TC : Thuế suất thuế thu nhập doanh nghiệp.

Tuy nhiên có nhiều ngân hàng tính toán hiệu quả dự án với WACC =
(E/V) x RE + (D/V) x RD (2)
Nhiều người cho rằng việc tính toán với WACC như công thực (1) mới là đúng.
Để làm sáng tỏ vấn đề này. mình xin gửi tới các bạn tài liệu sau để mọi người tham khảo. Đây là chuyên để về lãi suất chiết khấu của đại học fulbight của Mỹ. ( do minh ko up duoc file lên nên bạn nào muốn có file thì để lại địa chỉ email mình sẽ giử cho).

up lên mediafire đi bạn, cơ mà tớ thấy vấn đề này cũng không quá khó để kết luận. Sử dụng nợ vay thì có tấm chắn thuế, nên sử dụng công thức 1 là đúng. Thật ra cả 2 công thức trên cũng có thể sai, đúng nhất theo mình thấy vẫn là dùng WACC của 1 có điều chỉnh theo rủi ro của dự án (so với rủi ro trung bình của công ty).

ko phải vậy bạn ah. cả 2 công thức đều đúng vấn đề là dòng tiền tính toán của bạn ntn. nếu dòng tiều mà bạn tính là dòng tiền đã bao gồm lá chắn thuế thì WACC mình dùng công thức (2). Còn nếu dòng tiền là dòng tiền loại trừ lá chắn thuế thì WACC tính toán là WACC theo công thức (1) bạn àh

ko phải vậy bạn ah. cả 2 công thức đều đúng vấn đề là dòng tiền tính toán của bạn ntn. nếu dòng tiều mà bạn tính là dòng tiền đã bao gồm lá chắn thuế thì WACC mình dùng công thức (2). Còn nếu dòng tiền là dòng tiền loại trừ lá chắn thuế thì WACC tính toán là WACC theo công thức (1) bạn àh
uhm cái này thì mình biết, dĩ nhiên dòng tiền nào thì phải đi với suất chiết khấu thích hợp của nó, chỉ là mình thấy đa phần các ngân hàng đều sử dụng suất chiết khấu sau thuế thôi, cái này mình coi một vài dự án thực tế luôn :), nếu vậy bạn up lên mediafire đi, để mọi người cùng tham khảo.

Anh ah! share cho em với nhé, cái vấn đề này em thắc mắc lâu lăm rồi =))
Mail: hoangvanta130490@gmail .com
Thank anh trước nhé

@fucasoul: mình gửi rồi bạn nhé. @kingalone: mình không up được lên mediafile bạn ah

vậy bạn gửi mail mình với có gì mình up lên mediafire giùm bạn cho :). dangphidoai@ gmail.com

Bạn ơi gửi cho mình được không, mình đang cần tài liệu đó lắm, cám ơn bạn trước nha. yahoo mail của mình là nsa_bank89

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,493
Thành viên mới nhất
Keonhacaibike1
Back
Bên trên