Tình huống: giám đốc lại yêu cầu bắt buộc phải cho vay thì xử lý thế nào?

Đối với những câu hỏi thế này có chăng là chỉ hỏi những người mới ra trường thôi, còn những người đã từng đi làm rồi, thì người ta sẽ phản ứng khác, trong tình huống như vậy bạn là nhân viên cấp dưới thì không thể nào không làm được, đó là điều tất yếu, dù biết chắc có rủi ro những vẫn cứ phải làm, bản thân nhà tuyển dụng cũng vậy trưởng phòng nhân sự nói: cho em kia đỗ, chắc chắn không thể làm khác được, khi chúng ta đi làm, đưong nhiên sẽ có rủi ro ở món tín dụng đó, nhưng có đôi khi giả vờ phải nhắm mắt làm cho qua, "sếp nói phải nghe" bạn làm bất cứ công việc nào cũng vậy thôi, không chỉ có ngành tín dụng, hay ngân hàng, mà tất cả mọi ngành nghề đều như vậy.

Đối với những câu hỏi thế này có chăng là chỉ hỏi những người mới ra trường thôi, còn những người đã từng đi làm rồi, thì người ta sẽ phản ứng khác, trong tình huống như vậy bạn là nhân viên cấp dưới thì không thể nào không làm được, đó là điều tất yếu, dù biết chắc có rủi ro những vẫn cứ phải làm, bản thân nhà tuyển dụng cũng vậy trưởng phòng nhân sự nói: cho em kia đỗ, chắc chắn không thể làm khác được, khi chúng ta đi làm, đưong nhiên sẽ có rủi ro ở món tín dụng đó, nhưng có đôi khi giả vờ phải nhắm mắt làm cho qua, "sếp nói phải nghe" bạn làm bất cứ công việc nào cũng vậy thôi, không chỉ có ngành tín dụng, hay ngân hàng, mà tất cả mọi ngành nghề đều như vậy.

Bạn nói vậy là CBTD làm theo vô điều kiện rồi. Nếu xét thực tế, xảy ra rủi ro thì bạn là người chịu trách nhiệm hoàn toàn về mặt pháp luật là cái chắc, rồi sẽ phải giải trình...có khi cho bạn "chỉ" đi xử lý món nợ xấu đó, được thì cho bạn về làm CBTD lại ko thì nghỉ việc mà ko có sự "xem xét lại" của người đã chỉ đạo bạn.
Tình huống này mình thấy cũng không ít, và khi lãnh đạo có chỉ đạo như vậy thì vị lãnh đạo sẽ ghi lại một vài dòng chẳng hạn " đồng ý cho vay với số tiền .....và ký tên trong bộ hồ sơ vay. Rủi ro xảy ra thì cũng dễ cho cán bộ tín dụng khi giải trình.

Đề xuất cho vay nhưng đi kèm theo đó CB tín dụng nêu đầy đủ các rủi ro của phương án vào tờ trình cho Giám Đốc xem.
Nếu ông ấy duyệt thì ông ấy cũng chịu trách nhiệm đối với những gì đã đọc và phê duyệt.

cái khoản cho vay tưởng sếp phải thông qua chứ nhỉ, mình chỉ là người thẩm định thôi chứ

Đây là tình huống giả định trong phỏng vấn tuyển nhân lực cho nghiệp vụ "Tín dụng". Vậy các bạn phải góp ý cho bạn ý theo hướng trả lời làm sao để bạn ý trả lời cho Giám khảo vừa lòng (Đúng ý)với việc đánh giá tốt nhất. còn góp ý mà bạn ý trả lời xong giám khảo cho 0 điểm thì "Tội" cho bạn ý. Vì vậy cứ "Sách" dạy mà trả lời, tuy nhiên phải có sự sáng tạo.

Theo mình thì trả lời như thế này:
Kính thưa Ban Giám khảo, câu hỏi BGK đặt ra cho em hôm nay thật sự là vô cùng khó. Để trả lời được câu hỏi này đòi hỏi phải là những Cán bộ Ngân hàng đã làm việc Giỏi trong NH lâu năm.
Riêng em là SV mới ra trường kinh nghiệm chưa có là bao, kiến thức chủ yếu là lý thuyết, thời gian thực tập tại NH tiếp xúc với nghiệp vụ tín dụng chưa nhiều, nên em nghỉ em sẽ rất khó khăn để trả lời câu hỏi này.
Tuy nhiên theo em nghĩ: Các Giám đốc các NHNTM hoặc Giám đốc các chi nhánh các NHTM đều là người "Rất giỏi" về nghiệp vụ NH, (em xin nhắc lại là họ rất giỏi về nghiệp vụ NH) am hiểu luật pháp, am hiểu quy trình thẩm định, cho vay, rất tôn trong ý kiến cấp dưới họ sẽ không dại gì ép buộc cấp dưới phải giải quyết cho vay.
Vì vậy trong trường hợp này (nếu có xảy ra)em sẽ dũng kế hoãn binh và tìm cách trình bày với trưởng phòng để trưởng phồng cùng đồng ý với ý kiến của em để giải thích rõ những rủi ro có thể xảy ra đối với món vay này để Giám đốc xem xét lại.
Thêm nữa em cũng có thể nêu ra một vài trường hợp rủi ro đã xảy ra trong hệ thống trong các trường hợp tương tự để "cảnh báo tế nhị".
Kính thưa BGK. vì thời gian có hạn em không thể phân tích kỹ hơn được câu hỏi này. Nếu có gì sơ sót xin BGK chỉ giao them để em được học hỏi, xin trân trong cảm ơn BGK

Theo tôi, một là bạn không làm. Hai là bạn thực hiện theo ý GĐ nhưng GĐ phải yêu cầu thực hiện cho vay thể hiện trên giấy.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,639
Thành viên mới nhất
8xbet10_bet
Back
Bên trên