Thực tập ACB - vì đâu nên nỗi chán như thế này!

Tại các em cứ kỳ vọng cái gì đó to tát quá, vĩ đại quá, kinh khủng lắm, nhưng thực ra thực tế cuộc sống nó...phũ phàng như vậy là thường. Sau đi làm còn nhiều cái oái oăm hơn nữa cơ, chả mấy nữa đâu, sau tháng 7 là biết tay nhau ngay. Lúc đó lại ao ước...giá như bây giờ đang thực tập... hì hì

Tại các em cứ kỳ vọng cái gì đó to tát quá, vĩ đại quá, kinh khủng lắm, nhưng thực ra thực tế cuộc sống nó...phũ phàng như vậy là thường. Sau đi làm còn nhiều cái oái oăm hơn nữa cơ, chả mấy nữa đâu, sau tháng 7 là biết tay nhau ngay. Lúc đó lại ao ước...giá như bây giờ đang thực tập... hì hì

anh nói trước vài tình huống đi,
Để em còn chuẩn bị tinh thần :D

thử tìm chỗ người quen đc ko. còn ngồi như chờ chồng thế chán lắm. trước đây c thực tập cũng lên có 2 buổi sáng. buổi đầu tiên giới thiệu, buổi cuối cùng xin chữ ký. Mấy ai cho làm đâu ... đi làm thêm cái khác đi cho vui.

chuyện bình thường thôi, hồi đó mình cũng làm ở chi nhánh acb, nhưng vô chán vô cùng, chảng ai nói chuyện ai hết nên mình xin về pgd, nhưng tự lực cánh sinh thôi, chứ chẳng ai quan tâm ai đâu. Môi trường acb là 1 môi trường tốt cho những ai chỉ biết có mình mình thôi, tự thân vận động , tự mình chủ động làm quen, tự minh và tự mình.....chứ không phải là 1 thiền đường mình nghĩ đâu. cố gắng hòa nhập đi nếu thấy không thích hợp thì đi thực tấp ít lại, để thời gian đi tham gia các hoạt động khác mà giúp phát triển kỹ năng mềm nhất là kỹ năng giao tiếp đo.tại sao này làm nhân viên kinh doanh đa phần là ngoài đường đó.chúc em cố gắng lên nha, thời thực tập ai cũng thế thôi, tùy duyên của người thực tập với nơi thực tập nữa, đừng puồn mà xem đây là 1 chuyện bình thưởng của xã hội chẳng có j mà hụt hẫn, từ từ sẽ quen thôi

Chỗ nào cũng có người này người nọ và ACB cũng vậy thui. Trường hợp bạn vào CN làm nên ăn ra thì mọi người có quá nhiều việc nên chuyện k quan tâm đến bạn cũng là 1 lẽ thường. Trương hợp bạn vào 1 CN cả ngày k có lấy 1 khách thì nhân viên lúc đó còn chả có việc để làm chứ đừng nói đến sinh viên thực tập.
Ngáy trước tớ cũng từng thực tập tại ACB. Cũng k may mắn khi thực tập đúng giai đoạn mà tín dụng bị thắt chặt nên...k có gì để làm. Tuy nhiên, vì rảnh rỗi nên mình lại có cơ hội làm quen và nói chuyện với các anh chị. NGhiệp vụ k học hỏi dc nhiều nhưng kinh nghiệm nộp đơn thi tuyển hay phỏng vấn thì lại dc chỉ bảo rất nhiều. Có thể tớ may mắn vì dc gặp những người như vậy....HÈ, tuy nhiên sau 1 tháng thì những chuyện cần nói thì cũng đã nói hết vì thế những ngày sau tớ thường ở nhà......
Cái mà bạn cần giờ là đừng có ảo tưởng quá về những cái mà mình nhận dc. Trong thời gian thực tập chủ yếu là mình làm quen với môi trường làm việc và định hình được những cái mà mình sẽ làm thui. Còn trực tiếp nó thế nào thì chắc chắn sau này dù k muốn bạn vẫn phải làm thui.
Hi vọng là bạn sẽ sớm lấy lại tinh thần sau những ngày thực tập tẻ nhạt vừa qua.

Thực tập = Quan sát cuộc sống, quan sát cách làm việc, tham khảo quy trình làm việc => kết quả là : 1 cái chuyên đề hoặc luận văn vô thưởng vô phạt.
Thử việc = Thử thách khả năng làm việc, thử thách kỹ năng giao tiếp, thử thách khả năng hòa đồng => kết quả là: Làm việc hay không được làm việc.
Công việc hàng ngày = Làm những thứ để ngân hàng vận động ( tỷ thứ việc...) => kết quả là: Lương, thưởng theo đánh giá của lãnh đạo.

Làm gì có cái công việc gì mà không có giá của nó, chả ai trả lương cho NV NH hướng dẫn sinh viên thực tập cả, nên may mắn thì gặp được người hòa đồng rảnh việc giúp đỡ thôi, còn không thì ai cũng lo cho mình còn không xong, lo cho các bạn nữa thì cuối năm cắt thưởng cắt lương là toi.

Hơ hơ, 2 tháng thử việc ở ngân hàng của mình cũng thế thôi bạn ơi. Mình vào chả được phân công ai hướng dẫn đâu, thử việc chả được kí kọt làm gì nên ngồi đọc tài liệu. Ai có hồ sơ thì mình xin xem cùng và bảo các anh trong phòng mình làm hộ báo cáo thẩm định, báo cáo ngày. Tự mình tìm việc cho mình thôi.
Hồi thực tập thì xin tài liệu ngồi đọc 1 tuần, rồi xin mấy hồ sơ cũ ngồi đọc, cũng bảo các chị chỗ thực tập em làm hộ báo cáo.
Thực sự các anh, chị nhiều việc thì nhiều việc nhưng có người làm hộ cái báo cáo chỉ cần kiểm tra, chỉnh sửa là gật đầu ngay. Mà mỗi lần như thế mình học được rất nhiều.
P/s. Bạn cũng đừng kì vọng quá. Thời điểm này ngân hàng cắt giảm chi phí, nhân sự. ACB nhà bạn lại cũng đang trong tình trạng siêu nhạy cảm. Mọi người ở ngân hàng ngày nào căng thẳng ngày ấy, không thể mong họ Hoa hậu thân thiện với bạn được.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,584
Thành viên mới nhất
calvinharrismer
Back
Bên trên