Thông tin trên sổ đỏ và thực tế không khớp?

Chào Các Bác,
Em đang vướng cái Hồ sơ này, nhờ các Bác nghía qua và cho em một ít ý kiến với ạ.
Kh đưa em cái sổ đỏ theo bản vẽ là Diện tích đất thổ cư: 73m2, ngay mặt tiền quốc lộ 1A, sổ ra ngày 04/04/2012.
Nhưng thực tế, đi thẩm định thì phải đi vào 1 con hẻm, qua 2 căn nhà mới đến nhà KH, nhìn sơ qua đất thực tế thì thấy rộng hơn, xem trên giấy tờ cũ đã đóng tiền thuê đất là 138m2 và Kh chưa có bán đất này cho ai.
Có ai gặp T/H này chưa?
Thanks!

trường hợp này bạn nên xem xét cẩn thận.
1, nếu đó là tài sản của khách hàng thật, thì khi nhận thế chấp, bạn không thể xác định ranh giới của bds và các tài sản gắn liền với đất. đành rằng trong HDTC có gài các câu " Mọi tài sản trên đất, gắn liền trên đất, công trình cải tạo, tu sửa, phần cơi nới đều thuộc tài sản thế chấp cho bên Ngân hàng. KH phải có trách nhiệm& nghĩa vụ bàn giao toàn bộ tài sản cho NH khi xảy ra vde .... đại loại như vậy." tuy nhiên vẫn phát sinh khiếu kiện đối với phần tài sản còn lại. VD như 1 nửa nhà phía trc ko thuộc bds thế chấp. lúc này sẽ rất rủi ro trong quá trình xét xử, thi hành án cũng như phát mại tài sản
2, đây là sổ đỏ mới ra, mặt đường QL, nếu có phần lưu không phải thể hiện phần lưu không trong GCN QSDD. vậy nên bạn nói qua 2 nhà mới vào bds thế chấp là không hợp lý. có dấu hiệu lừa đảo
3 bạn nên xác minh rõ tình trạng bds tránh trường hợp tranh chấp. khi đó hdtc sẽ bị tòa tiên vô hiệu

Thanks Các Bác đã chiếu cố ạ, Em đã delay hồ sơ này rồi, vì chứa nhiều nghi vấn mà chưa có lời giải đáp quá.
P/s: nhân tiện chúc Các Bác thuận buồm xuôi gió trong công việc và cuộc sống nghen.^^

Vâng, Em bảo KH thế nhưng KH cứ thik lên Phường, Ặc...^^, Tối qua thức phia thế a :D

• Like
Reactions: A13
E hỏi khí không phải các pác bỏ quá cho e, nếu khách hàng mà "ăn dây" với Phòng Tài nguyên Môi trường và cả UBND Phường, cả hàng xóm, cả Công an Phường để gài Ngân hàng thì làm sao để check giữa nội dung sổ đỏ với thực tế đất khách hàng sử dụng hả các pác ^^

Cái đó là rủi ro ngoài ý muốn, tuy nhiên Em nghĩ là khó có thể Bác @mber ui.
Vì sao???
- Phòng TNMT và UBND phường là cả một hệ thống, ăn dây hok nổi đâu: Số Bạc phải lớn, cứng cựa :D.
- Hàng xóm: thông qua cách giao tiếp thì mình cũng có thể biết sơ, thái độ nhiệt tình ra sao, thờ ơ...
- Nhưng ý Bác trong T/H của em là ntn ạ? Em cũng chưa rõ lắm ^^

E hỏi khí không phải các pác bỏ quá cho e, nếu khách hàng mà "ăn dây" với Phòng Tài nguyên Môi trường và cả UBND Phường, cả hàng xóm, cả Công an Phường để gài Ngân hàng thì làm sao để check giữa nội dung sổ đỏ với thực tế đất khách hàng sử dụng hả các pác ^^
1.Trường hợp này khá là khó. vì đây là 2 tổ chức độc lập. khó lòng mua chuộc được.
2. nếu làm đơn xin xác nhận tình trạng nhà đất thì P.TNMT phải chịu trách nhiệm. khả năng P.TNMT xác nhận sai này cực thấp. vì rủi ro>>lợi nhuận. khó có thể làm được. mặt khác p>TNMT họ có hồ sơ gốc, đâu phải muốn xác nhận sao là được đâu?
3. nếu bị lừa như thế thì NH phải chịu rủi ro thui. bạn làm đúng quy trình thì không lo đâu!

Nếu trường hợp sổ đất của khiêu có 200m2 nhưng chỉ có 100m2 đất ở,kh lại thực hiện xây dựng nhà trên cả 200m2 đất,phần tài sản ko có trong giấy chứng nhận qsdd.Nếu nh thỏa thuận mọi tài sản trên đất là phần ko tách rời thì chứng tỏ nh nhận phần tài sản xây dựng ko hợp pháp làm tsbd.Các bạn góp ý cho mình trường hợp này với.
Quy định Ngân hàng không định giá nhà xây dựng vi phạm pháp luật (Trường hợp này là xây lấn sang diện tích đất không được quy định là Đất ở -> Dĩ nhiện là sẽ không được cấp giấy phép xây dựng của chính quyền địa phương -> Không thể bổ sung Tài sản khác gắn liền với đất vào Sổ hồng được - > Cuối cùng là không được phép định giá). Khi bị chính quyền buộc tháo dỡ thì dĩ nhiên Ngân hàng sẽ thiệt nếu định giá nhà.

KH có dấu hiệu lừa đảo rồi, tuyệt đối đừng làm. Dù có hô biến cho vay thì sau này, bạn sẽ gánh hậu qur đấy

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,470
Thành viên mới nhất
khuyenmaic54clu
Back
Bên trên