Thông tin trên sổ đỏ và thực tế không khớp?

Ốc Sên

Verified Banker
Chào Các Bác,
Em đang vướng cái Hồ sơ này, nhờ các Bác nghía qua và cho em một ít ý kiến với ạ.
Kh đưa em cái sổ đỏ theo bản vẽ là Diện tích đất thổ cư: 73m2, ngay mặt tiền quốc lộ 1A, sổ ra ngày 04/04/2012.
Nhưng thực tế, đi thẩm định thì phải đi vào 1 con hẻm, qua 2 căn nhà mới đến nhà KH, nhìn sơ qua đất thực tế thì thấy rộng hơn, xem trên giấy tờ cũ đã đóng tiền thuê đất là 138m2 và Kh chưa có bán đất này cho ai.
Có ai gặp T/H này chưa?
Thanks!

Cái này thì phải cẩn thận đó bạn, mình thì chưa gặp bjo nhưng cũng nghe qua rồi.
Nếu giấy tờ và thực tế k khớp thì sau này xảy ra tranh chấp j coi như HĐ thế chấp vô giá trị và người dính chưởng đầu tiên sẽ là QHKH, sau đó đến Định giá. Nhưng tội nặng nhất vẫn là QHKH do cung cấp sai hồ sơ và giả mạo giấy tờ.
TH của bạn thì nghe đã thấy KH có dấu hiệu lừa NH rồi, TS ở ngay mặt đường mà đi thực tế lại lôi vào tận ngõ hẻm là k đúng rồi:)

Vâng, vấn đề là khi hỏi KH thì KH ngơ ngác, bị chiếm đất mà hok bik gì hết trơn, bảo là nhận được sổ đỏ mừng quá nên cất luôn, nhìn KH cũng hiền lành ( cái này hên xui :D )
Có một sự nghi vấn hok hề nhẹ, đang yêu cầu KH đi hỏi lại cái sổ.
Em thì đang cân nhắc cái vụ tranh chấp đây ><
Thks Bác !

Cái này đơn giản mà. Bạn chỉ cần đi hỏi lòng vòng xung quanh láng giềng xem mảnh đất đó có phải của nhà ông A ko, Sau đó nhờ xã. phường xác nhận địa chỉ, tờ bản đồ, trích lục, thửa đất ... là của chính KH.
Việc cơi nới rộng hẹp BĐS thì chả chỗ nào không có cả. Tuy nhiên trong HĐTC có cài sẵn câu, Mọi tài sản trên đất, gắn liền trên đất, công trình cải tạo, tu sửa, phần cơi nới đều thuộc tài sản thế chấp cho bên Ngân hàng. KH phải có trách nhiệm& nghĩa vụ bàn giao toàn bộ tài sản cho NH khi xảy ra vde .... đại loại như vậy.
Việc định giá thì tất nhiên phải theo số ghi trên sổ đỏ rồi. Giao dịch bán/ cho tặng/ nhượng quyền hay không trên hệ thống Uchi của các tổ chức Công chứng Thế chấp sẽ tự tra ra hết trc khi Ký Thế chấp mới.

Về vde` bất động sản nếu các bác đi học thêm chứng chỉ định giá, thì bất kỳ BĐS nào các bác về sợ sun vòi ko dám cho vay nữa. Quá nhiều vde` cho 1 BĐS =))))))))

Định giá tài sản đúng theo giấy tờ gốc, có xác nhận của chính quyền địa phương, mọi phần ngoài diện tích trên GCN QSD đất không tính. Nếu diện tích thực tế lớn hơn trong GCN QSD đất thì còn phải giảm trừ giá trị TSTĐ xây dựng trên phần đất lấn chiếm. Làm đúng, đủ, khách quan cho các khách hàng có yếu tố nghi ngờ

Nếu trường hợp sổ đất của khiêu có 200m2 nhưng chỉ có 100m2 đất ở,kh lại thực hiện xây dựng nhà trên cả 200m2 đất,phần tài sản ko có trong giấy chứng nhận qsdd.Nếu nh thỏa thuận mọi tài sản trên đất là phần ko tách rời thì chứng tỏ nh nhận phần tài sản xây dựng ko hợp pháp làm tsbd.Các bạn góp ý cho mình trường hợp này với.

Thực ra là mình có thể hỏi qua một số hàng xóm để xác nhận đó là của ông A này thật, hoặc lên xã phường..
Còn về sổ đó thì nếu còn nghi ngại mà chắc chắn là phải kiểm tra lại thì bạn lên phòng tài nguyên hay sở tài nguyên ý. khi ngta cấp sổ đỏ bao h cũng có 1 phôi gốc giữ lại. bạn có thể kiểm tra thông tin cũng như kiểm tra tính xác thực của sổ đỏ khách hàng.
Mình nghĩ là thế.

@xe_kut_kit & thanh phosuong: Em yêu cầu KH đi hỏi kỹ lại sổ này, bên phường thì họ nói là đúng rồi và cho KH đi về :D.
Riêng Em thì em thấy khác nhau một trời một vực Các Bác ạ :(
Và bảo KH mang lên phòng tài nguyên hỏi cho chính xác, mà hiện tại vẫn chưa có thông tin.
Pháp lý bên Em thì không thể nhận trong T/H mập mờ ntn, đồng ý là hiện tại là thuộc sở hữu của KH nhưng k khớp, phòng trừ tranh chấp xảy ra, ><

@myeclipse25: T/H của Bác, theo em biết bên em thì chỉ định giá phần đất ở là 100m2 + đất xây dựng ( nếu có gpxd ) ^^

trường hợp này nên lên phòng TNMT huyện để hỏi thôi, xem có đúng số thửa, và vị trí đất thực tế có giống k, chứ nếu sổ cấp năm 2012 mà nằm ngay quốc lộ 1A thì trên sơ đồ chắc chắn thể hiện quốc lộ chứ làm sao là vào ngõ ngách đc. 1 khả năng nữa là nhầm sổ rồi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,470
Thành viên mới nhất
khuyenmaic54clu
Back
Bên trên