Thi tuyển vào vị trí Chuyên viên Thẩm định

Mình cũng chuẩn bị phỏng vấn. Có ai có kinh nghiệm chia sẻ 1 chút ạ.

Thẩm định là bộ phận back tuân thủ quy trình tín dụng, khâu trọng yếu tín dụng sau kinh doanh.
Là bộ phận đề xuất cho vay hay ko, số tiền, thời hạn, điều kiện trước hay sau giải ngân lên chuyên gia phê duyệt nhằm múc đích cấp tín dụng cho 1 khoản vay.
VD: QHKH đi tìm KH, thu thập hồ sơ đầy đủ, làm hồ sơ chuyển sang THẨM ĐỊNH xem đủ điều kiện vay vốn theo quy định và sản phẩm ko.
* Về bản chất: Trong mỗi QHKH đã có chức năng thẩm định hs rồi. Tuy nhiên phải tách làm 2 khâu riêng biệt. Mục đích của việc này là kiểm soát rủi ro, khách quan trong việc cấp tín dụng, chứ 1 người làm hết hồ sơ dễ thông đồng với KH trong việc vay mượn ^^
* Mô hình đang áp dụng cho hầu hết các bank đang hướng tới là thẩm định tập trung tại Hội sở. Toàn bộ hồ sơ KH tại các ĐVKD sẽ đc thẩm định và phê duyệt tại trung tâm phê duyệt tín dụng, các ĐVKD sẽ ko có quyền quyết định trong việc có cho vay đc hay ko mà phụ thuộc phần lớn là của chuyên viên thẩm định đề xuất và phần còn lại là của Chuyên gia phê duyệt / trưởng phòng ^^

Chỉnh sửa lần cuối:
Bạn dauchuavn ơi bạn có hình dung vị tri này hỏi những gì chưa? tớ lần đầu pv vị trí này nên hơi lo.

Thanks bạn xe_kut_kit nhé! còn tiền bối nào có ý kiến khác không? nhanh tay lên giúp đỡ anh em, thời gian có hạn. Cái mấu chốt là câu hỏi nghiệp vụ hỏi đại loại như thế nào?

Tớ SME thôi. Nhưng chắc cũng na ná nên muốn xem các bậc tiền bối trả lời pv thế nào :).

nếu khoản vay thuộc hạn mức của chi nhánh thì không phải tới cấp trên quyết định! Mà chỉ cần là giám đốc chi nhánh quyết định thôi!

Mình nghĩ bộ phận QHKH tìm khách và đem hồ sơ về, phần thẩm định tài sản đảm bảo hay thẩm định tài chính của doanh nghiệp thì Chuyên viên thẩm định định định giá. còn cho vay hay không thì không liên quan đến bộ phận Chuyên viên Thẩm định giá

Phần tài sản bảo đảm sẽ do chuyên viên thẩm định giá TSBĐ, thuộc AMC của MB trực tiếp đi xác minh và định giá TSBĐ. Phần hồ sơ tài chính của doanh nghiệp sẽ do chuyên viên thẩm định làm, tập trung tại HO của MB ( có 2 khu vực_ KVPN và KVPB).
Một hồ sơ khi được up lên cho phía chuyên viên thẩm định thì khoảng là từ 3 đến 5 ngày là có kết quả thẩm định.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,572
Thành viên mới nhất
8xbet777_bet
Back
Bên trên