Thất nghiệp - Nỗi ám ảnh của em :(

không phải lót tiền thì mới có công việc đâu ạ, chị đừng nản lòng
sau khi ra trường em cũng trầy trật hơn 8 tháng mới có việc làm đó chị
cố lên ^ ^

Em ra trường đã 1,5 năm mà giờ vẫn đang ất ơ đây; đi thi chỗ nhỏ thì sợ nhảy việc mà chỗ lớn thì bảo mình chưa đủ kinh nghiệm hoặc là TA của mình cũng ko đủ tốt để theo đến cuối cuộc pv; đúng ngành thì không xin (vì biết thừa không đỗ và có đỗ cũng không làm được) toàn xin trái ngành mà trái ngành thì than ôi... Em giờ cũng đang bất định không kém gì a/c nhưng vẫn phải cố gắng vì một ngày mai không thất nghiệp :)
đúng ngành của b có phải bank k, sao khổ thế, mà khổ thế sao còn học, theo đúng ngành dc vẫn tốt hơn, b nên thử đã, k hợp thì hãy thi trái ngành. Đúng ngành học còn k thi dc thì khó nói sẽ thi dc trái ngành lắm.

đúng ngành của b có phải bank k, sao khổ thế, mà khổ thế sao còn học, theo đúng ngành dc vẫn tốt hơn, b nên thử đã, k hợp thì hãy thi trái ngành. Đúng ngành học còn k thi dc thì khó nói sẽ thi dc trái ngành lắm.
Cái ngành của em nó hơi dở dở ương ương một tí nhưng cũng có thể nói đúng ngành là bank chị ạ. E cũng đã từng là CTV thẻ cho bank và thực sự em khá là sợ môi trường bank rồi, thỉnh thoảng đọc mấy tin tuyển dụng liên quan đến thẻ thì mới xem xét nộp. Nếu biết trước ngành của em học toàn môn liên quan đến bank thế này thì có lẽ em sẽ không đăng ký thi đâu, thà cứ đăng ký mấy ngành nông nghiệp cho nó đúng nghề truyền thống của gia đình :) Chung quy lại thì cũng là do mình thôi, lúc chọn ngành thì lơ tơ mơ, lúc học nó không như mình nghĩ thì lại nghĩ thôi thì cứ học cho xong 4 năm mà chẳng có hành động gì sửa sai do định hướng không rõ ràng (chính xác thì lúc đó em đang khủng hoảng nên cũng ko quan tâm đến cái này nữa), và giờ khi em đang loay hoay sửa sai thì xã hội cứ tiến lên ầm ầm @@

Cái ngành của em nó hơi dở dở ương ương một tí nhưng cũng có thể nói đúng ngành là bank chị ạ. E cũng đã từng là CTV thẻ cho bank và thực sự em khá là sợ môi trường bank rồi, thỉnh thoảng đọc mấy tin tuyển dụng liên quan đến thẻ thì mới xem xét nộp. Nếu biết trước ngành của em học toàn môn liên quan đến bank thế này thì có lẽ em sẽ không đăng ký thi đâu, thà cứ đăng ký mấy ngành nông nghiệp cho nó đúng nghề truyền thống của gia đình :) Chung quy lại thì cũng là do mình thôi, lúc chọn ngành thì lơ tơ mơ, lúc học nó không như mình nghĩ thì lại nghĩ thôi thì cứ học cho xong 4 năm mà chẳng có hành động gì sửa sai do định hướng không rõ ràng (chính xác thì lúc đó em đang khủng hoảng nên cũng ko quan tâm đến cái này nữa), và giờ khi em đang loay hoay sửa sai thì xã hội cứ tiến lên ầm ầm @@
đừng sợ sớm thế e ơi, e làm dc ctv thẻ chứng tỏ khá nhanh nhẹn và làm sale dc. Môi trg bank thì rất khác nhau giữa các địa phg, các chi nhánh và các bank đấy nên đừng nản vội nhé. C thì thấy làm thẻ là vị trí chuyên môn chán nhất ở bank đấy, e làm dc khá rồi thì nâng cấp lên qhkh or làm gdv cũng dc, e tham khảo ub nghĩ xem mình thích làm vị trí j rồi tu luện và thi cử tích cực vào. Bằng cấp thì đủ qua vòng hồ sơ là dc, mà kể cả có dân lập hay liên thông or trg nhỏ thì chịu khó nộp vào các bank nhỏ làm đã, sau này nhảy việc mình có kn rồi ngta sẽ ít coi trọng bằng cấp hơn. Em dc học về bank và cũng thích làm thì cứ làm đi đã, môi trg thì mỗi chỗ sẽ mỗi khác, thử mãi k ổn thì hãy đi trái ngành, lúc đấy từng làm bank rồi cũng thuận lợi hơn khi xin ở những vị trí có lquan. gd luck!

đừng sợ sớm thế e ơi, e làm dc ctv thẻ chứng tỏ khá nhanh nhẹn và làm sale dc. Môi trg bank thì rất khác nhau giữa các địa phg, các chi nhánh và các bank đấy nên đừng nản vội nhé. C thì thấy làm thẻ là vị trí chuyên môn chán nhất ở bank đấy, e làm dc khá rồi thì nâng cấp lên qhkh or làm gdv cũng dc, e tham khảo ub nghĩ xem mình thích làm vị trí j rồi tu luện và thi cử tích cực vào. Bằng cấp thì đủ qua vòng hồ sơ là dc, mà kể cả có dân lập hay liên thông or trg nhỏ thì chịu khó nộp vào các bank nhỏ làm đã, sau này nhảy việc mình có kn rồi ngta sẽ ít coi trọng bằng cấp hơn. Em dc học về bank và cũng thích làm thì cứ làm đi đã, môi trg thì mỗi chỗ sẽ mỗi khác, thử mãi k ổn thì hãy đi trái ngành, lúc đấy từng làm bank rồi cũng thuận lợi hơn khi xin ở những vị trí có lquan. gd luck!
em thi bank hoài mà không dauu đâm ra nản ak chị.

em thi bank hoài mà không dauu đâm ra nản ak chị.
e ngồi nghĩ or hỏi ý kiến mng để tìm ra lí do mình trượt đi, khắc phục dc là đỗ ngay thôi, dc cái bank tuyển liên tùng tục nên cơ hội rất nhiều.
Theo kinh nghiệm trượt của c thì e nên xem mình thường trượt ở vòn nào.
Vòng hồ sơ --> coi lại CV, bằng cấp, bằng dh mà kém thì k học lại dc -> bù bằng các khóa ngắn hạn, thêm toeic ielts nếu dc. Bị hồ sơ xấu thì hơi khó nhưng có thể thử ở các bank nhỏ, sẽ dễ lọt qua dc vòng hồ sơ hơn, ảnh thẻ chụp đẹp chút, chiều cao đủ chuẩn...
Vòng viết, trượt -> đơn giản là phải cày thôi, ub quá trời tài liệu luôn và c thấy tỉ lệ trúng tủ cũng khá cao nhất là bank vừa và nhỏ, với thực ra ngoài mấy bank lớn thì vòng này các bank hỏi k sâu lắm, nghiệp vụ thì cũng bank cơ bản, vi vĩ mô cơ bản, eng cũng ngữ pháp nhẹ nhàng, iq thì vài dạng luyện là làm cũng đủ để qua.
vòng pv, vòng này là cần nhiều kn nhất này, mỗi lần đi pv đều sẽ cay đắng ra về với rất nhiều "giá như". Vòng này khá nhiều yếu tố bất ngờ nhưng vẫn cbi dc, cũng có 1 vài kiểu pv quen thuộc thôi, lên list câu hỏi thg gặp ra và viết sẵn câu trả lời, k nên học thuộc nhưng nên nhớ ý chính và luyện tập cho lưu loát, vào đấy run ấp úng thêm 1 tí là vừa, rồi đọc ub xem bank đó hay pv kiểu j, cbi ngoại hình và tâm lý cho tự tin. Trượt ở vòng này thì c nghĩ chủ yếu do ăn nói chưa lưu loát or hỏi ngvu mà k trả lời dc thôi, còn nếu bị hỏi câu khó thì chỉ trách giời m k may mắn và cố gắng lần sau thôi. Cũng nên luyện vài câu trả lời tiếng anh nữa.
Dg nhiên các vị trí khác nhau thì yc họ cũng khác nhau.
Nhưng quan trọng là tìm ra tại sao họ loại mình, tìm ra rồi thì thực ra tu luyện k khó, nhất là đang 7nghiep nên nhiều thời gian, chỉ tập trung vài tháng là khác ngay, còn nếu thiếu kĩ năng mềm thì càng phai luyện.
Nhiều lúc trượt cũng chả biết vì sao, nhưng Càng trượt nhiều thì càng dễ tìm ra lí do chính làm mình trượt, nên cứ kiên trì nhé.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,644
Thành viên mới nhất
Hhonghanhh
Back
Bên trên