[Thảo luận] Lương sinh viên mới ra trường làm ngân hàng được bao nhiêu?

hi, all
Vấn đề lương lậu luôn được mọi người quan tâm, nhất là đối với sinh viên mới ra trường
Vì vậy mà em mạn phép làm một khảo sát nhỏ xem lương cho sinh viên mới ra trường mà làm
trong ngân hàng thì được bao nhiêu?
và khi đi tuyển dụng nếu nhà tuyển dụng có hỏi muốn mức lương bao nhiêu thì còn biết mà trả lời.

Các anh chị đi trước vào ý kiến cho đàn em nhé! ;)

----------------------------
Một số thông tin thêm từ Ubers:
  1. Agribank (NH Nông nghiệp) : 5 triệu
  2. BIDV (NH Đầu tư & Phát triển) : 1,8 - 2 triệu (Thử việc); 8 - 12 triệu (Chính thức)
  3. OCB (NH Phương Đông) : 3,8 triệu
  4. Dongabank (NH Đông Á): 4 triệu
  5. GiadinhBank (NH Gia Định): 5,8 triệu
  6. Indochina Bank (NH Đông Dương). Thử việc: 300 USD, Chính thức: 500 - 550 USD
  7. KLB (NH Kiên Long) : 5,8 triệu
  8. MB (NH Quân Đội): 5,5 triệu (Bận, nhiều việc; Làm lâu năm sẽ được nhiều ưu tiên hơn)
  9. MHB (NH Phát triển nhà ĐB Sông Cửu Long): 4 triệu
  10. Oceabank (NH Đại Dương): Lương 4,15 triệu + 850 nghìn phụ cấp, 1 tháng làm thêm được tầm 1 triệu, thu nhập từ 5 - 6 triệu (Nhàn, ko về muộn)
  11. Sacombank (NH Sài Gòn thương tín): 5 triệu
  12. Standard Chartered Bank (NH Standard Chartered): 1.000 USD (nhìn chỉ tiêu sẽ ngất)
  13. Techcombank (NH Kỹ thương Việt Nam): < 4 triệu (Bận, Mệt, Áp lực ... nhưng Đào tạo chuyên nghiệp, khắt khe)
  14. Tienphongbank (NH Tiên Phong): 4 triệu
  15. Vietcombank (NH Ngoại thương Việt Nam): 5,4 triệu
  16. Vietinbank (NH Công thương Việt Nam): 7,2 triệu (thử việc)- 12 triệu (chính thức)
  17. VPbank (NH Việt Nam Thịnh vượng) (Tên cũ: NH Ngoài quốc doanh) : 4,8 triệu
  18. ABBank (NH An Bình): 3,4 triệu (thử việc)- 5 triệu (chính thức)[/B]

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Hix, hôm nọ làm cv vào ngân hàng ghi mức lương 3,5tr bây giờ thấy hối hận quá. Chắc họ thấy mức lương mình đưa ra thấp nên cho mình qua vòng hồ sơ, hixx

a chị cho e hỏi với mặt bằng chung của các ngân hàng bjo thì lương của nhân viên tín dụng mà của kiểm toán viên nội bộ thì tnao ạ?
e đang học ở hvnh sang năm trường có cho chọn chuyên ngành hẹp mà em đang phân vân ko biết nên chọn kiểm toán nội bộ hay tín dụng
e cũng biết muốn làm được kiểm toán thì cũng phải phấn đấu còn dài và còn điều lo ngại là kiến thức mà chuyên ngành đem lại thì ko nhiều vì bọn e sẽ chỉ được học thêm môn kiểm toán nội bộ, như thế thì so với khoa kiểm toán của các trường khác thì có vẻ ko ổn lắm
E rất mong nhận được tư vẫn của các anh chị
cho e thanks trước nhé :)

Các anh chị cho em hỏi với Liệu với bằng dân lập loại Khá có vượt qua được vòng xét tuyển đối với những ngân hàng bình thường không ạ? Tại em thấy mỗi lần tuyển dụng có đến nghìn hồ sơ. Liệu em có bon chen được không ạ?

cứ cố gắng lên thôi.lương thử việc của pfc bên ACB là 4tr các bên khác còn thấp hơn. mà mình cũng ra trường bằng trâu bò khủng, không ae thân thiết làm nh nhưng vẫn vào acb thôi. lo gì cố gắng là được thôi. ah mình học hvtc nha!

sinh viên ra trường vấn đề lớn nhất là lương lậu thế nào. cao hay thấp.

lạm phát càng ngày càng cao mà lương lậu chẳng thấy tăng gì cả

cứ cố gắng lên thôi.lương thử việc của pfc bên ACB là 4tr các bên khác còn thấp hơn. mà mình cũng ra trường bằng trâu bò khủng, không ae thân thiết làm nh nhưng vẫn vào acb thôi. lo gì cố gắng là được thôi. ah mình học hvtc nha!
Chuẩn như lê duẩn. bây h các ngân hàng đều thấy có năng lực là họ tuyển. nhiều bạn quan niệm cứ phải con ông cháu cha mới vào được ngân hàng là các bạn chưa dám khẳng định năng lực của mình. Tự tin lên, ngân hàng này ko nhận hồ sơ thì nộp tiếp ngân hàng khác, chưa đỗ ngân hàng này thì sẽ đỗ ngân hàng khác. mà đi làm ở cơ quan nào cũng vậy (ko chỉ riêng ngân hàng) môi trường làm việc là điều đáng quan tâm và trước tiên phải đặt tiêu chí "công việc phù hợp vs bản thân" là số 1 chứ mới đi làm ko nên đặt vấn đề lương lâu lên hàng đầu(lương cao ~ áp lực, doanh số, chỉ tiêu công việc sẽ cao và ngược lại)

a chị cho e hỏi với mặt bằng chung của các ngân hàng bjo thì lương của nhân viên tín dụng mà của kiểm toán viên nội bộ thì tnao ạ?
e đang học ở hvnh sang năm trường có cho chọn chuyên ngành hẹp mà em đang phân vân ko biết nên chọn kiểm toán nội bộ hay tín dụng
e cũng biết muốn làm được kiểm toán thì cũng phải phấn đấu còn dài và còn điều lo ngại là kiến thức mà chuyên ngành đem lại thì ko nhiều vì bọn e sẽ chỉ được học thêm môn kiểm toán nội bộ, như thế thì so với khoa kiểm toán của các trường khác thì có vẻ ko ổn lắm
E rất mong nhận được tư vẫn của các anh chị
cho e thanks trước nhé :)

Dạo này ngành tài chính ngân hàng đang dư thừa nhân sự, các ngân hàng lớn như Agribank, VCB,Viettin,BIDV thì thường tuyển những SV loại giỏi hoặc có ít nhất 1-2 năm kinh nghiệm, còn lại phải có mối quan hệ hoặc người quen giới thiệu + 1 ít $$$ vào mới đc=((
Còn lại các NHTMCP: Tech, ACB,Exim,Sacom.... thì luôn luôn chào đón các SV mới, nhưng họ thường tuyển các SV có khả năng, có ngoại hình, ngoại ngữ giỏi...(bên nhân sự họ có sẵn barem tính điểm roài:-@) hoặc họ sẽ tuyển từ các SV thực tập, mà hầu như 90% các SV thực tập ko được nhận vì nhiều lí do khác nhau:-"
Cho các bạn SV sắp ra trường 1 lời khuyên nè: đừng có đòi hỏi mức lương cao hay vị trí tốt, chắc gì các bạn đã giỏi hơn người khác mà hãy xin được 1 vị trí nào đó, sau đó cố gắng làm thật tốt trong vòng 1-2 năm rồi muốn xin đi đâu thì đi:ar! ---> năm nay vẫn là năm khó khăn của các ngân hàng nên việc tìm đc việc tốt cũng mệt mỏi lắm đó:-*

E thắc mắc là hiện nay NH nào cũng yêu cầu các vị trí phải có kinh nghiệm tối thiểu 1 năm ( nhân viên phòng khách hàng cá nhân or doanh nghiệp: chẳng hạn, vậy bọn e mới ra tr thì lấy đâu ra kinh nghiệm ạ:((((( e học chuyên ngành tín dụng ra thì có thể ứng tuyển vào những vị trí như thế nào??? Mong các tiền bối chỉ giáo:D:D:D

thì đa số sv ra trường làm việc ko đúng ngành nghề mà, bạn chuyên ngành tín dụng muốn làm đúng chuyên ngành nên thi vào những vị trí đơn giản hơn, sau đó sẽ nhảy tiếp

Thi ở ACB có ưu điểm là chú mà giỏi là có thể đỗ, thi ở nơi khác thì anh không dám chắc

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,490
Thành viên mới nhất
Jellyyomost
Back
Bên trên