Quan hệ khách hàng - nghề ko phù hợp với em?

phải đấy..cơ bản nhất là qhkh chủ yếu tập trung ào tìm kh thôi..chứ mấy cái phân tích j đó thì cũng cần nhưng mà đánh giá sơ bộ thôi..có anh qhkh có tình làm lơ nữa là..kiẻu giống bác bảo vệ cũng cần đánh giá xem là kh vip để cư xử tốt hơn từ ngoài cửa hay thằng cướp nhà băng để có cách đối phó ý mà =))
Cơ bản thì 1 phần thôi anh ạ! Em thấy QHKH có căn nguyên từ mời chào khách như nghề PR, marketing, phát triển thị trường, phát tờ rơi, thuyết phục, tóm lại là dùng cái miệng dẻo và mối quan hệ rộng. Nếu ko đã chẳng tách QHKH với bộ phận Tác nghiệp TD ra làm 2 phòng làm gì cho tốn tiền trả lương.

Nếu NH mình chẳng có những cái ngon nghẻ hấp dẫn khách hàng khác ( ls tiền gửi cao top đầu, lãi suất cho vay thấp, biên độ thấp, ko phụ phí, NH chăm bỏ tiền túi ra quảng cáo thương hiệu trên vô tuyến) thì có am hiểu sản phẩm của NH mình đến mấy thì cũng chẳng hấp dẫn được khách hàng.

- - - Updated - - -

phải đấy..cơ bản nhất là qhkh chủ yếu tập trung vào tìm kh thôi..chứ mấy cái phân tích j đó thì cũng cần nhưng mà đánh giá sơ bộ thôi..có anh qhkh có tình làm lơ nữa là..kiẻu giống bác bảo vệ cũng cần đánh giá xem là kh vip để cư xử tốt hơn từ ngoài cửa hay thằng cướp nhà băng để có cách đối phó ý mà =))
Cơ bản thì 1 phần thôi anh ạ! Em thấy QHKH có căn nguyên từ mời chào khách như nghề PR, marketing, phát triển thị trường, phát tờ rơi, thuyết phục, tóm lại là dùng cái miệng dẻo và mối quan hệ rộng. Nếu ko đã chẳng tách QHKH với bộ phận Tác nghiệp TD ra làm 2 phòng làm gì cho tốn tiền trả lương.

Nếu NH mình chẳng có những cái ngon nghẻ hấp dẫn khách hàng khác ( ls tiền gửi cao top đầu, lãi suất cho vay thấp, biên độ thấp, ko phụ phí, NH chăm bỏ tiền túi ra quảng cáo thương hiệu trên vô tuyến) thì có am hiểu sản phẩm của NH mình đến mấy thì cũng chẳng hấp dẫn được khách hàng.

cố gắng thôi bạn ơi,có ai làm QHKH mà sướng lúc đầu đâu,nếu làm big4 bank thì may ra còn đỡ một chút,hy vọng may mắn sẽ luôn đến với bạn.

Hehe. đọc topic này của mọi người mình cũng vỡ ra được nhiều điều, thử thách và khó khăn trong công việc.

Nghĩ mà đau đầu ~X( mình cũng làm QHKH tại 1 ngân hàng TMCP, tối về ngủ khi nào cũng mơ về chỉ tiêu và chỉ tiêu...Thị trường thì vẫn vậy mà bao nhiêu ngân hàng thi nhau mở chi nhánh, PGD. Mà có phải là thành phố gì đâu, mới có là Thị Xã mà đạ như vậy rồi... Thôi kệ càng đông thì càng vui :D:D:D

Chị cũng đã làm QHKH DN kiêm CN 3 năm, chị rút ra điều này:
1. QHKH phù hợp với Nam giới và Nữ chưa kết hôn, năng động, giao tiếp tốt, khôn khéo và bạo dạn.
2. QHKH luôn bị áp lức rất lớn: các chỉ tiêu sẽ ngày càng nhiều lên, cao lên, cơ chế sẽ ngày càng thắt chặt, vì vậy dù có làm lâu, có nhiều mối quan hệ thì cũng không có gì đảm bảo chắc chắn việc trụ lại lâu dài ở NH nếu k đạt chỉ tiêu. Đặc biệt trong tình hình kinh tế khó khăn, áp lực càng rõ. KHách hàng tốt ít, khách hàng cũ có nguy cơ quá hạn nhiều, nợ xấu tăng, KPIs lại giảm, vẫn trên đà không hoàn thành chỉ tiêu => vẫn out
3. Môi trường cạnh tranh cao, áp lực chỉ tiêu lớn, tình người ít, tất cả vì lợi ích bản thân => Chán
4. Thu nhập so với các vị trí khác không cao mà lại vất. Chưa kể phần tác nghiệp với các bộ phận khác như GDV, HTTD,.. đôi khi như kiểu bị củ hành í, như kiểu đi xin nữa, rồi đùn đẩy trahcs nhiệm, cv, đôi khi rất ức chế nhưng vẫn phải nhịn để đẩy tiến độ công việc.
............... Tóm lại, xã hội còn nhiều việc, nếu có khả năng tìm các công việc khác thì k nên vào QHKH, đặc biệt là nữ.

Nghề sales sẽ cho bạn tất cả. Đừng vội nản chí nhé ^^

Nếu bạn kêu khó, nhưng đó là công việc bạn yêu thích thì mọi người sẽ hỗ trợ... Nhưng đã xác định không phù hợp thì nghỉ thôi bạn ơi...
Không nhất thiết phải làm Ngân hàng mới là tốt, mà làm Ngân hàng, ko nhất thiết phải làm QHKH mới là tốt
Khi nào xác định như bạn Mr. Bank " càng đông càng vui" thì bạn hãy làm. Cố đấm ăn xôi thì sau này rủi ro xảy ra, mình vẫn làm người chịu trách nhiệm mà, lúc ấy có mà chết mệt!

Lâu lắm mới lên UB lại thấy bài viết này, theo ngu ý của tớ, thay vì đi tìm khách hàng, bạn nên đi tìm việc mới thì hơn :))

Còn có lời động viên VD như nghề sale là nghề phát triển con người toàn diện, nghề sale sẽ cho bạn tất cả, giàu có nhờ nghề sale... thôi đừng có mơ nũa, trừ khi bạn là ông chủ =))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,595
Thành viên mới nhất
khogameww88
Back
Bên trên