Ở Hà Nội thất nghiệp là chuyện thường

Công việc của bạn hiện nay thế nào?

• Số lượng người bầu chọn
    49
- Đang cố gắng cày để tốt nghiệp loại khá ra Hà Nội làm việc và sống với tình yêu... Thấy chủ đề" Hà nội thất nghiệp là chuyện bình thường">> thấy cũng nản nản... nhưng thôi, dù gì cũng thử 1 lần biết rằng có thất bại cũng vui.
---------------------------------------------------------------
P/S: "1 cô gái Cà Mau yêu 1 trái tim Hà Nội thì có là quá khó không? " Mong là quyết định này không sai lầm.L-)

Cuộc sống nhiều màu, suy nghĩ và chín chắn trong quyết định thì sẽ tiềm đc niềm vui thôi, thành công hay nhiều điều khác cũng chỉ là cái đệm cho niềm vui, niềm hạnh phúc thôi!

Mình thấy là vào làm Ngân hàng thời điểm này cũng chưa hẳn là hay khi mà thị trường đang xuống dốc và khó khăn như thế này. Mình đã gặp những bạn hiện đang làm cho các công ty truyển thông, công ty tổ chức sự kiện, hay công ty làm về dự án web với người nước ngoài....Họ cũng học NH nhưng ko làm NH, cv cũng nhiều thử thách nhưng ko quá áp lực như NH hiện nay, mở mắt ra là thấy chỉ tiêu, thấy doanh số, tiền và tiền :(...Môi trường lv của họ cũng khá năng động, lương 7-8tr, có cả bạn lương 12tr chưa kể thu nhập ngoài, bảo đi pv Nh chỉ là pv chơi thôi. Vì vậy t thấy là có nhiều con đường dẫn đến thành công, chứ ko hẳn cứ phải đâm đầu vào NH trong thời điểm này. @@
Thất nghiệp vào thời điểm này cũng là chuyện bt, nhưng cứ tìm kiếm cơ hội và theo đuổi mục tiêu thì nhất định sẽ thành công. ;) Chuyện COCC ở đâu chả có, xã hội nào chả có, đặc biệt là VN. Ông trời ko cho mình dc lựa chọn mình sinh ra từ đâu mà, mình xuất phát điểm thấp hơn người khác thì mình phải cố gắng hơn họ thôi, chứ kêu than cũng chẳng dc gì. Cứ cố gắng và nỗ lực thôi!

Thành công không đợi tuổi tác hay trình độ, thành công sẽ đến cho những người biết chộp lấy cơ hội:p

Khổ thân các bác thất nghiệp tạm thời (gồm cả mềnh hehe). chưa kiếm được việc nên ức chế dẫn đến phải xả ra cái tức. Khốn nỗi, với những người chưa bao giờ có cái cảm giác ấy thì chưa thể hiểu được nên họ vẫn và sẽ vô tình buông lời không thương tiếc. Rốt cuộc những kẻ thất nghiệp tạm thời nếu không đủ nghị lực, một sức mạnh từ bên trong mà vẫn mong chờ sự đồng cảm từ người khác sẽ teo tóp dần ý chí. Điều duy nhất bạn có thể làm sau mỗi lần thất bại là.............................. cười một cái rồi chúc mình may mắn lần sau :))

Cãi nhau nhìu làm chi cho mệt, tóm lại thì cứ phải vận động mà sống thôi, xã hội VN bây h, suy cho cùng cũng là do hệ thống giáo dục yếu kém gây ra, thay đổi giao dục mới mong thay đổi những cái khác, i think so :)

Có nhiều bạn trên đây comment bức xúc về chuyện nhà tuyển dụng đòi hỏi kinh nghiệm đối với sinh viên mới ra trường.

Xin lỗi cho mình nói thẳng nhé, ngày xưa mình đi xin việc toàn nộp hồ sơ vào những nơi yêu cầu to đùng là phải có kinh nghiệm. Lúc đó mình chẳng có kinh nghiệm gì cả nhưng mình biết cách viết cái CV và sắp xếp hồ sơ sao cho người ta nhìn vô là muốn đọc, và kết quả là vẫn được gọi đi thi và phỏng vấn đàng hoàng. Bạn nào cũng muốn kiếm việc làm mà cứ khư khư cái tư tưởng cứng nhắc về yêu cầu của nhà tuyển dụng thì làm sao mà xin việc.

Ngoài ra thì trong thời gian mình đi học, có rất nhiều bạn bè của mình mặc dù là đang còn đi học nhưng đã là nhân viên/cộng tác viên của nhiều công ty và ngân hàng rồi. Các bạn ấy rất nỗ lực sử dụng các kiến thức tích lũy không phải chỉ từ sách vở được học trên lớp mà từ sự tự nghiên cứu và ứng dụng, đồng thời các bạn ấy rất năng động nên có người vừa đi học vừa là nhân viên sale, cộng tác viên của các ngân hàng như ACB, HSBC, ANZ (và sau khi tốt nghiệp, các bạn ấy trở thành nhân viên chính thức của ngân hàng đó), broker của các công ty chứng khoán (bạn của mình khi còn đi học thì làm việc ở công ty chứng khoán Kim Eng với vai trò là cộng tác viên, ngay khi bạn ấy vừa tốt nghiệp thì ngay lập tức được bổ nhiệm vào chức danh quản lý ngay). Không những vừa đi học, vừa đi làm mà các bạn ấy còn là thành viên Ban điều hành Câu lạc bộ Chứng khoán SCUE của ĐHKT TP.HCM, vừa tham gia công tác Đoàn, Hội trong trường.

Chính sự năng động của các bạn mới chính là yếu tố để nhà tuyển dụng để mắt tới khi bạn là sinh viên mới ra trường chứ không phải là các kiến thức các bạn đã được học.

Vả lại về chuyện học hành thì đối với mình, giảng đường đại học chỉ là nơi giảng viên truyền đại những kiến thức nền tảng và kinh nghiệm thực tế để các bạn ứng dụng vào công việc và nghiên cứu sâu hơn chứ không phải là người cầm quyển giáo trình đọc lại cho các bạn chép lại từng chữ.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Có nhiều bạn trên đây comment bức xúc về chuyện nhà tuyển dụng đòi hỏi kinh nghiệm đối với sinh viên mới ra trường.

Xin lỗi cho mình nói thẳng nhé, ngày xưa mình đi xin việc toàn nộp hồ sơ vào những nơi yêu cầu to đùng là phải có kinh nghiệm. Lúc đó mình chẳng có kinh nghiệm gì cả nhưng mình biết cách viết cái CV và sắp xếp hồ sơ sao cho người ta nhìn vô là muốn đọc, và kết quả là vẫn được gọi đi thi và phỏng vấn đàng hoàng. Bạn nào cũng muốn kiếm việc làm mà cứ khư khư cái tư tưởng cứng nhắc về yêu cầu của nhà tuyển dụng thì làm sao mà xin việc.

Ngoài ra thì trong thời gian mình đi học, có rất nhiều bạn bè của mình mặc dù là đang còn đi học nhưng đã là nhân viên/cộng tác viên của nhiều công ty và ngân hàng rồi. Các bạn ấy rất nỗ lực sử dụng các kiến thức tích lũy không phải chỉ từ sách vở được học trên lớp mà từ sự tự nghiên cứu và ứng dụng, đồng thời các bạn ấy rất năng động nên có người vừa đi học vừa là nhân viên sale, cộng tác viên của các ngân hàng như ACB, HSBC, ANZ (và sau khi tốt nghiệp, các bạn ấy trở thành nhân viên chính thức của ngân hàng đó), broker của các công ty chứng khoán (bạn của mình khi còn đi học thì làm việc ở công ty chứng khoán Kim Eng với vai trò là cộng tác viên, ngay khi bạn ấy vừa tốt nghiệp thì ngay lập tức được bổ nhiệm vào chức danh quản lý ngay). Không những vừa đi học, vừa đi làm mà các bạn ấy còn là thành viên Ban điều hành Câu lạc bộ Chứng khoán SCUE của ĐHKT TP.HCM, vừa tham gia công tác Đoàn, Hội trong trường.

Chính sự năng động của các bạn mới chính là yếu tố để nhà tuyển dụng để mắt tới khi bạn là sinh viên mới ra trường chứ không phải là các kiến thức các bạn đã được học.

Vả lại về chuyện học hành thì đối với mình, giảng đường đại học chỉ là nơi giảng viên truyền đại những kiến thức nền tảng và kinh nghiệm thực tế để các bạn ứng dụng vào công việc và nghiên cứu sâu hơn chứ không phải là người cầm quyển giáo trình đọc lại cho các bạn chép lại từng chữ.

Hồ sơ qua là chuyện bình thường, đâu có gì to tát.Còn chuyện cộng tác viên thì bạn lên diễn đàn sv còn đang học kia mà dạy, giờ nói cho sướng cái mồm à. Giảng đường với đọc sách và học trên web theo bạn có khác nhau không? Nếu không thì sinh ra giảng đường làm cái quái gì.
Bạn đặt mình vào vị trí người khác 1 tý thôi có được không?
Chúc một ngày tốt lành!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,496
Thành viên mới nhất
betat
Back