Ở Hà Nội thất nghiệp là chuyện thường

Công việc của bạn hiện nay thế nào?

• Số lượng người bầu chọn
    49
Hồ sơ qua là chuyện bình thường, đâu có gì to tát.Còn chuyện cộng tác viên thì bạn lên diễn đàn sv còn đang học kia mà dạy, giờ nói cho sướng cái mồm à. Giảng đường với đọc sách và học trên web theo bạn có khác nhau không? Nếu không thì sinh ra giảng đường làm cái quái gì.
Bạn đặt mình vào vị trí người khác 1 tý thôi có được không?
Chúc một ngày tốt lành!

Mình chỉ nói về kinh nghiệm của bản thân thôi, theo cách nói chuyện thì chắc bạn vẫn đang còn là sinh viên đúng ko? Mình ko nói chuyện hồ sơ qua thôi mà còn đã qua cả vòng thi và phỏng vấn rồi nhé.

Chuyện học hành ở đại học thì phải tự học là chính chứ không phải là dựa dẫm vào giảng viên, giảng đường là nơi giảng viên và sinh viên trao đổi kiến thức và kinh nghiệm chứ ko phải là nơi áp đặt kiến thức như thời học sinh. Mình đưa ra các ý kiến của mình là để các bạn đang còn là sinh viên nên năng động hơn chứ đừng nên thụ động chỉ suốt ngày cắm đầu học và chờ học xong mới bắt đầu nghĩ đến chuyện xin việc.

Mình chỉ nói về kinh nghiệm của bản thân thôi, theo cách nói chuyện thì chắc bạn vẫn đang còn là sinh viên đúng ko? Mình ko nói chuyện hồ sơ qua thôi mà còn đã qua cả vòng thi và phỏng vấn rồi nhé.

Chuyện học hành ở đại học thì phải tự học là chính chứ không phải là dựa dẫm vào giảng viên, giảng đường là nơi giảng viên và sinh viên trao đổi kiến thức và kinh nghiệm chứ ko phải là nơi áp đặt kiến thức như thời học sinh. Mình đưa ra các ý kiến của mình là để các bạn đang còn là sinh viên nên năng động hơn chứ đừng nên thụ động chỉ suốt ngày cắm đầu học và chờ học xong mới bắt đầu nghĩ đến chuyện xin việc.

Mình đang thất nghiệp bạn yêu dấu ợ :))Giống đại đa số người đang theo dõi cái topic này. Chứ hồi đi học mình đâu có năng động đến thế này.
Vẫn nói về việc dạy dỗ sinh viên, mình đã bảo mời bạn sang mấy diễn đàn sv đại học ý, cái 4r này chủ yếu người đi tìm việc thôi, và cái họ cần bây giờ không phải là ngồi đấy nghe giảng giải về quá khứ mà là cần những lời khuyên về việc làm sao để có một công việc trước mắt. Ví dụ như bên topic khác có bạn bảo nên nộp hồ sơ vào những ngành khác như truyền thông chẳng hạn. Nếu bạn giúp được như thế thì phúc đức quá ;))

Mình thấy đa số các ngân hàng đều không quá hy vọng ở sinh viên mới ra trường là phải có kinh nghiệm chuyên môn về ngân hàng, đặc biệt là khối TMCP, vì các NH cũng cực ít tuyển sinh viên chưa ra trường làm việc cho họ, cái họ cần là kinh nghiệm trong môi trường làm việc và thể hiện được là mình là người năng động, chủ động từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường thôi, cho nên mình thấy các bạn bảo là ngân hàng cần kinh nghiệm chuyên môn này nọ là chưa đúng lắm.
Còn việc các bạn chê trách chế độ giáo dục, thì các bạn phải hiểu là bản chất của giáo dục đại học là academic, là dạy con người hệ thống tư duy và phương pháp, chứ thầy cô chả dạy mình cụ thể các công việc khi ra trường được, như thế thì chả khác gì trường dạy nghề cả. Các trường đại học trên thế giới thì cũng thế cả thôi, đương nhiên là trình độ và phương pháp giảng dạy của người ta tốt hơn mình nhiều, nhưng cũng không dạy bạn phải làm cụ thể cái gì đâu.

4rum là để mọi người trao đổi về nghiệp vụ & những người đã đi làm truyền lại kinh nghiệm cho những người chưa có, nhưng mà ko muốn tiếp thu thì cũng chịu.

Mình kinh qua 2 ngân hàng và cũng có dịp đc cùng giám đốc tham gia tuyển dụng thì thấy là các bạn sinh viên mới ra trường mặc dù không có kinh nghiệm nhưng rất tự tin, tự tin phát sợ luôn:)) . Có lần mình ngồi hỗ trợ giám đốc phỏng vấn mà nghe các bạn FTU, NEU hay AOF trả lời mà thực sự mình nghĩ nếu cho mình hay bất cứ người nào khác có kinh nghiệm cũng k trả lời như vậy . Mình nghĩ là các bạn trước khi đi xin việc hãy tìm hiểu kĩ các kĩ năng và kiến thức mà công việc yêu cầu . Chuẩn bị thật kĩ . Tự tin nhưng đừng thái quá nhé . Nếu mình giỏi thì hãy thể hiện trong cách ứng xử vs nhà tuyển dụng . Rất mong được làm việc với các bạn trong tương lai :)

Mình kinh qua 2 ngân hàng và cũng có dịp đc cùng giám đốc tham gia tuyển dụng thì thấy là các bạn sinh viên mới ra trường mặc dù không có kinh nghiệm nhưng rất tự tin, tự tin phát sợ luôn:)) . Có lần mình ngồi hỗ trợ giám đốc phỏng vấn mà nghe các bạn FTU, NEU hay AOF trả lời mà thực sự mình nghĩ nếu cho mình hay bất cứ người nào khác có kinh nghiệm cũng k trả lời như vậy . Mình nghĩ là các bạn trước khi đi xin việc hãy tìm hiểu kĩ các kĩ năng và kiến thức mà công việc yêu cầu . Chuẩn bị thật kĩ . Tự tin nhưng đừng thái quá nhé . Nếu mình giỏi thì hãy thể hiện trong cách ứng xử vs nhà tuyển dụng . Rất mong được làm việc với các bạn trong tương lai :)

Anh có thể chia sẻ cụ thể hơn ko ạ :). Ở đây là thí sinh "chém gió" quá so với kĩ năng và kiến thức công việc yêu cầu đúng ko ạ?

mình là sinh viên mới ra trường và cũng đang tìm việc. và mình thấy hối hận kinh khủng khi đi học mình wa ngây thơ chỉ bik ăn vs học . ra trường mới bik đời không như là mơ,( hơ hơ),,, có vô số những thứ mình thiếu bao gồm từ kinh nghiệm làm việc lẫn những kỹ năng khác... có nhiều bạn đổ lỗi cho hệ thống giáo dục,, m đồng ý với các bạn nhưng căn bản là bọn mình cũng đã hai mươi mấy tuổi đời rồi ,,thụ động hay không cũng do mình cả mà thôi
- nhà tuyển dụng thì yêu cầu kinh nghiệm đó cũng là điều tất yếu thôi vì người ta có Quyền đó ,đó là cái Quyền ko ai có thể chối cãi được:">
-một số bạn nhắc đến COCC thì rất bức xúc mình cũng thế. nhưng nếu bạn đặt mình vào vị trí họ có lẽ bạn cũng làm thế thôi, một cách dễ dàng hơn rất nhiều , không phải bon chen hay chờ đợi và thất vọng.
- và cuối cùng dù bạn có mệt mỏi đến thế nào thì cũng nên... mỉm cười và lên một kế hoạch mới cho mình bao gồm cả việc nguyên nhân từ đâu mà bạn ko thể trúng tuyển , bạn còn thiếu những gì, mình đã làm như thế và mình bắt đầu thấy khá hơn rất nhiều :x

mình ôn 1 tháng kho bạc nhưng bị loại hồ sơ (mình cũng có người quen và dạy cho mình rất nhiều) nhưng cuối cùng là vào phút chót thì bị loại. Cảm thấy kinh khủng, ko muốn bước tiếp nữa... nhưng mà mình đã cố gắng mỗi ngày apply 3 cái (ko phải nhân bản vô tính đâu) và cũng được đi phỏng vấn ngân hàng và công ty. Mình được đi phỏng vấn thì chuẩn bị hết sức kỹ về năng lực và chuyên môn, tối thì lầm nhẩm trong đầu những câu mà chắc chắn người ta sẽ hỏi,... và sau 2 tuần mình đã có một công việc đúng chuyên môn, gần nhà, mức lương tốt và môi trường làm việc nói chung là ko đk như ngân hàng nhưng cũng thân thiện. Hôm nay thi kho bạc này, hơi buồn tẹo, nhưng mình hẹn nó ở năm sau, khi mình có cái bằng tài chính (mình vừa học xong bằng 1, đang học và thực tập bằng 2, thêm việc đi làm nữa, chắc hơi quá sức:() Nhưng mình nghĩ các bạn chưa có việc đừng nên thất vọng, hay học thật nhiều để đáp ứng năng lực cho nhà tuyển dụng, và đừng buồn lâu quá ....

về quê sống gần nhà, yên bình ai chẳng muốn vậy, có điều cơ hội việc làm vẫn chưa tới lượt mình vì đa phần vô tay COCC hết.đành trụ lại tp thôi chứ tớ cũng ko ham ji nơi tp này, cạnh tranh cao, con người thì sống dối giá nhau

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,654
Thành viên mới nhất
kyzsvaass968020
Back
Bên trên