Những điểm lưu ý khi nhận TSBĐ

hoangthaik45h

Verified Banker
Hi cả nhà,

Mình nhận thấy hiện nay nhiều ngân hàng có quan điểm “quan trọng là phương án kinh doanh, là nguồn trả nợ của khách hàng chứ không phải là TSBĐ, bước đường cùng mới phải xử lý TSBĐ và khi đó thì mệt mỏi vô cùng” Bản thân mình cũng có quan điểm như vậy nhưng ai đó cũng từng nói với mình rằng “TSBĐ nó là “tóc” là cái để khách hàng có muốn chạy thì mình vẫn cầm được “tóc”” :D bởi thế cũng không thể phủ nhận tầm quan trọng rất lớn của TSBĐ.

Để tránh trường hợp chúng ta cầm phải “tóc giả” và khách hàng vẫn chạy được :D “Tóc giả” ở đây có thể là do sơ suất của chuyên viên trong quy trình tín dụng dẫn đến “tóc thật” nhưng không xử lý được TSBĐ, có thể “tóc” là “hàng giả, hàng nhái” nhưng lại được gắn mác “hàng thật” :D

Cả nhà cùng thảo luận chia sẻ những kinh nghiệm về nhận TSBĐ để tránh trường hợp một ngày đẹp trời khách hàng chạy mất còn mình chỉ cầm được bộ “tóc giả” nhé! :D

bên mình thẩm định tài sản thì nếu trên sơ đồ thửa đất ko thể hiện rõ đường đi và các hộ xung quanh thì phải xin trích lục bản đồ của địa chính xã, phường nơi mảnh đất tọa lạc rồi mới thẩm định. Cái này rất là ức chế nhưng mà an toàn cho NH

Mấy hôm nay bên NH mình tiến hành rà soát lại toàn bộ TSĐB để báo cáo. Đi phờ người. Toàn mấy cái hồ sơ trước mình nhận bàn giao lại, chả biết nhà KH đâu, khách thì toàn đi làm cả ngày không ở nhà, đau hết cả đầu.

bên mình thẩm định tài sản thì nếu trên sơ đồ thửa đất ko thể hiện rõ đường đi và các hộ xung quanh thì phải xin trích lục bản đồ của địa chính xã, phường nơi mảnh đất tọa lạc rồi mới thẩm định. Cái này rất là ức chế nhưng mà an toàn cho NH

Làm như bên bạn thì chắc ăn nhưng mà cũng tốn thời gian + money nữa => Lười => Hậu quả lĩnh đủ :(

Thực ra không tốn thời gian, cái trích lục bản đồ ra địa chính phường xá 5 phút là xong. Còn về phí thì cứ 300k/1 tài sản ko hơn ko kem :)

Mình cũng mới làm nghề tín dụng không lâu, nhưng cũng gặp nhiều tình huống khó đỡ, cũng may là không cho vay.
1. Khách hàng đưa bản vẽ, đường nội bộ 3m, phân lô hình chữ nhật rõ ràng, tới hồi chạy xuống thẩm định, đi con hẻm mà không biết bao giờ tới, hết quẹo rồi lúc hẻm to, hẻm nhỏ. Tới được miếng đất, hết hồn luôn, toàn là cỏ và cỏ, xung quanh cũng cỏ và cỏ, không có hộ dân nào hết, đường đi vào thì đường sình, 3m trên bản vẽ giấy tờ đất chỉ là hình vẽ. Còn thực tế nó như 1 cái đường mòn.
Cũng may ông khách ổng dẫn đi, mình đòi phải tới miếng đất luôn, ổng mới dẫn tới, chứ ổng mà chọn cái khúc hẻm nào na na bản vẽ, có thể mình bị 1 cú lừa ngoạn mục rồi nếu không cẩn thận.

(đang lu bu, chút post tiếp nhe)
2.

Khi di thi các ngan hàng thường nói tài sản ko quan trọng, nhưng sau khi làm tín dụng mình nói thật là tsdb rất quan trọng. Do vậy, trong khâu thẩm định nên thật cẩn thận.

Khi di thi các ngan hàng thường nói tài sản ko quan trọng, nhưng sau khi làm tín dụng mình nói thật là tsdb rất quan trọng. Do vậy, trong khâu thẩm định nên thật cẩn thận.

Nếu là dân mới vào nghề, thì tốt nhất nên nghe các anh chị nói về hành trình xử lý tài sản của khác hàng, nghe xong thì sẽ phải kỹ lưỡng thôi.
Còn nếu là người kinh nghiệm, trực tiếp đi xử lý tài sản, thì sẽ thấm thía dữ lắm. Đụng chạm dữ dội!
Nhưng cũng có những trường hợp, khách hàng cố ý "chơi" rồi, thì sẽ có cách làm cho hồ sơ của mình chỉnh chu.

TSĐB không phải là mục đích để cho nhân viên ngân hàng cho vay! Hy vọng mọi người sẽ không gặp nhiều tình huống "dở khóc dở cười".

Kinh nghiệm của các bạn bình thường có nhận TSBĐ là công trình xây dựng trên đất (nhận kèm cùng với đất) không?
Nếu có thì rủi ro từ việc này là gì? và biện pháp để mình quản lý rủi ro như thế nào đây nhỉ? Mình đang phân vân quá, cả nhà trợ giúp với :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,492
Thành viên mới nhất
nhacaivn138red
Back
Bên trên