Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Nhiều người học cao đẳng vẫn tìm được việc mà bạn. Theo mình, trước tiên bạn nên tìm công việc mà yêu cầu của nhà tuyển dụng phù hợp với những gì bạn đang có để đi làm đã. Khi đi làm bạn sẽ có kinh nghiệm, trong quá trình đấy bạn có thể học thêm liên thông đại học... Một thời gian sau bạn tích lũy thêm được cả kiến thức và kinh nghiệm làm việc, mình chắc chắn rằng bạn sẽ tìm được công việc ưng ý. Chúc bạn may mắn! Khi nào tim được việc nhắn tin để chia vui nhá.:-bd

Nhật kí part 2
1) Well, MSB. Thi viết đúng ngày chung kết C1.
Phóng xe tới địa điểm thi, loay hoay mãi mới tìm đc trung tâm đào tạo, cứ nghĩ là lố giờ rồi.
Chẳng thấy ai quen cả, hình như mấy đứa bạn thi hết ở địa điểm khác (cuối cùng, hóa ra là nó không đi thi nữa)
Vào phòng thi, yên vị, phát giấy làm bài, nháp, không khí chẳng khác thi đại học. Chị giám thị đưa ra thông tin: "làm đúng được điểm, làm sai trừ điểm", khá là căng.
Mình giở đề ra xem, dài đấy, làm luôn, iq? Dễ thế :D ào phát xong, có vẻ khả quan. Mở sang trang kế, bây giờ mới đọc kĩ, và: "Welcome to Facebook!" đề gì toàn khoai sống :|. Vài câu mới làm được 1 câu. Đã như thế thì ta cứ khoanh ào ào. Hết giờ, hỏi người bên cạnh: "ông làm bài thế nào?" rep: "Cũng được, phần logic dễ nhỉ". Mình cười mếu :) dắt xe đi về như có mây đen trên đầu: "còn rỗng nhiều lắm".
2) Sau 1 tuần, có phone gọi đi phỏng vấn ACB. Hồi hộp, hồi hộp, main target của mình là đây. Ngồi chuẩn bị la liệt từ luật, kế toán, tín dụng, tới cả chính sách tín dụng nội bộ của acb.
11h Giảng Võ, 2 anh chị phỏng vấn, nhưng chỉ có 1 anh trưởng phòng hỏi, còn chị bên nhân sự ngồi xem không bình luận. Mình phỏng vấn chẳng tốt chút nào, tại vì những câu trả lời ban đầu của mình quả thật quá dốt (câu hỏi trắc nghiệm tâm lý). Anh trưởng phòng có nói: "em không gây được ấn tượng tốt với anh". Cuối buổi cố chữa cháy bằng một số câu hỏi tự đặt với ban tuyển dụng, thời gian hỏi và trả lời những câu hỏi đó còn nhiều hơn cả phỏng vấn chính nữa.
Kết thúc, suýt khóc, đoán là mình bị loại rồi :((
*) Sau đợt ACB, xin nghỉ thực tập. Bắt đầu nghiên cứu các thông tin tài chính một cách thực sự. Tạo ra các bản note, các quyển sổ ghi chú về dữ liệu, về ý tưởng của mình. Không chỉ chuẩn bị cho các đợt đánh mới mà còn nhằm trau dồi kiến thức tích cực.
4) LạiMB
Lại 1 lần nữa nộp MB, lần này là hội sở. Nộp để revenge đợt fail lần đầu :( nhưng cũng không hi vọng lắm, hội sở mà. Đùng, lại được gọi đi thi. Thật may mắn, không hiểu vì sao mình lại pass.
4) Thông tin về Vietin, Vietcom và BIDV khiến mọi người xôn xao
Mình cũng muốn nộp và thử sức dù tỉ lệ chọi chắc khủng khiếp. Nhưng khổ một nỗi, nhận ra rằng không đủ bằng cấp để apply, lỡ hẹn với bộ tứ vậy :(

Và hôm nay, như một ngày bình thường khác, ôn thi với mục tiêu MB hội sở, ôn thi với mục tiêu có bằng Eng có trước 12/7 thì đột nhiên một cuộc điện thoại đầu 04. "... phải không? chị ở ban tuyển dụng ACB, em đã qua vòng phỏng vấn, 16/7 em sẽ đi đào tạo"... :-O :D
Chẳng biết diễn tả thế nào nữa. Vui mừng, đầu óc mình dãn ra. ACB rồi đấy. Mình đã hạ cánh, thật tuyệt.
Nhưng đương nhiên mình sẽ không dừng ở đây, mình sẽ tiếp tục tham chiến, vẫn sẽ thi tuyển MB, nhưng với tinh thần thoải mái nhất có thể :) he he

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Gian nan quá. chả biết đến khi nào mới xong cái gánh nặng công việc thế này.

thật sự con đường tìm việc thật quá gian truân, nhất là với mấy cái kẻ thấp cổ bé họng như mình
tính từ đợt tháng 4 tới h phải nộp tới 20 cái cv...cứ 1 đợt nộp ào ào, chả thấy j, lại chán, lại thôi. rồi lại thấy 1 đợt tuyển lại nộp 1 lô lốc...chờ đợi. mỏi mòn. hi vọng, rồi thất vọng
thậm chí bây h cũng chưa xác định được nên nộp cái j, tín dụng thì ko thích, gdv thì ko đủ chiều cao, các vị trí khác toàn đòi kinh nghiệm, chả biết thế nào
nhìn mấy đứa bạn, đứa nào nổi bật thì pv cái mấy ngân hàng cũng lấy luôn, đứa nào ko tốt lắm thì cũng có chân có người lo hết cả
còn mỗi mình cứ loay hoay chả biết tương lai về đâu, giết thời gian bằng học tiếng anh mà cũng chả ra sao
chán lắm ấy, cứ phải tự động viên mình thôi
đúng là ko lối thoát mà, chỉ mong sao cho hết cái time này...

thật mệt mỏi, cứ hy vọng nhiều rồi lại thất vọng hix. đầu xuôi nhưng đuôi chẳng lọt, hix. cứ từng đợt tuyển dụng trôi qua, chiến đấu rồi thất bại mà vẫn phải vung đao đấu tiếp. cố lên nào! ko có sự cố gắng nào ko có kết quả cả. cố lên!!!

Mình mới đi nộp hồ sơ hôm qua, bị tạch ngay từ “vòng gửi xe”…..thật là thất vọng…nhận được câu trả lời như sau: “Chỗ chị không nhận hồ sơ của trường em, bằng giỏi cũng không nhận…”. Họ đâu có biết rằng để học ra được cái bằng giỏi nó khổ sở thế nào. Vậy mà cầm hồ sơ đi nộp nhận được câu trả lời như vậy, buồn thúi ruột.

các bạn xin việc rào rào rồi mà mình còn đang dậm chân tại chỗ

Mình cũng là sinh viên mới ra trường nè, ở nhà có mấy ngày sao chán quá, nộp đơn vào mấy bank mà vẫn chưa thấy động tĩnh gì?

Các bạn mình ra trường trước mình, cũng hí hửng đi nộp, thi vào các ngân hàng nhưng giờ thì hầu như toàn ở nhà + chuyển sang lĩnh vực khác làm. Còn mình cũng mới ra trường cũng thất nghiệp nhưng mình còn nghề tay trái về kinh doanh thương mại điện tử nên mình thấy không đi làm ở NH thì ko có gì quá quan trọng ^^ cứ làm gì đúng sở thích của mình là được (trong lúc chờ xin việc)

Từ năm thứ 2, 3 mình đã bắt đầu kinh doanh qua nhiều thứ và không phải xin $ bố mẹ vì vậy mình không bị áp lực là ra trường phải làm chỗ này chỗ kia, áp lực về tiền bạc,........nói không phải khoe nhưng sau khi ra trường mình đã kiếm được 150 triệu đấy ^^ hãy cố gắng tìm cho mình 1 công việc yêu thích hoặc kinh doanh để chờ thời nhé các bạn

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,094
Tổng số thành viên
351,760
Thành viên mới nhất
Ngọc Hânn
Back
Bên trên