Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Hi ... mọi người!!! Chặng đường tìm việc thật là gian nan, không biết khi nào mình mới tìm được việc làm nữa. Ra trường cũng gần 1.5 năm rùi mà còn chưa tìm được việc. Mình học CĐ nên cũng khó khăn trong tìm việc làm... Sầu và bùn quá đi mất...

mình tự hỏi, tại sao các bạn thích làm NH như vậy nhỉ?
mình cũng thấy 1 số nhiều rất ưu tiên QHKH -> tại sao ko phải là bán hàng và marketing ở 1 cty, 1 DN?

mình tự hỏi, tại sao các bạn thích làm NH như vậy nhỉ?
mình cũng thấy 1 số nhiều rất ưu tiên QHKH -> tại sao ko phải là bán hàng và marketing ở 1 cty, 1 DN?

Marketing thì mình ko biết. Nhưng bán hàng cho 1 DN thì mình biết đấy. Bán hàng cho 1 DN bây giờ, phần lớn bị ép doanh số rất nhiều, hơn nữa lương lại ko đảm bảo, kinh nghiệm chuyên môn cũng chẳng có gì, cơ hội phát triển thì có lẽ chỉ thường thấy ở các Công ty lớn và mạnh.

Vào ngân hàng làm tín dụng, mặc dù bị áp doanh số khốc liệt, nhưng chí ít thì cũng được đảm bảo hơn 1 chút về lương thưởng, đủ để trang trải phần nào sinh hoạt thường ngày. Hơn nữa làm tín dụng ở ngân hàng thì cơ hội phát triển cao hơn, kinh nghiệm chuyên môn học được nhiều hơn. Bạn làm tín dụng ở ngân hàng này thì cũng có thể nhảy sang làm tín dụng ở 1 ngân hàng khác, đem theo mối quan hệ KH của bạn. Nhưng khi bạn làm kinh doanh ở 1 DN bán cửa sổ chẳng hạn, có mối quan hệ với khách hàng. Nếu bạn nhảy qua 1 công ty bán máy tính thì liệu những mối quan hệ với KH mua cửa sổ có giúp được gì cho việc chào hàng bán máy tính ko ?

=> 1 số lý do và VD hết sức "thô thiển" nhằm lý giải phần nào xu hướng nhiều bạn trẻ thích làm tín dụng hơn là làm nhân viên kinh doanh ở các cty sản xuất.

cho t góp mặt với, t cũng aof nè, t học tài chính doanh nghiệp, toeic 635 bằng khá, hhehhêh. thấy hành trình xin việc cũng mệt,... t làm hồ sơ đến gần chục nơi (từ khi còn chưa tốt nghiệp). Mới phỏng vấn 3 bank
Vp bank thi giao dịch viên, qua bài test trượt vì phỏng vấn nói ngọng
MSbank thi chuyen viên quan hệ khách hàng pv đến vòng 2 thì toạch....(mình cũng ko ý định làm ở vị trí đó)
Seabank ở vị trí hỗ trợ tín dụng, qua pv sơ tuyển rùi, đang đợi pv lần 2. Mấy hôm trước t chăm lắm, ngày nào cũng đọc các luật về tín dụng, còn gọi điện cho những ng quen của mình tìm hiểu thực tế chứ, té ra mới biết bank này có một số phần tiêu cực, lấy kih nghiệm thì dc chứ gắn bó thì ko ổn. Tự nhiên thấy nản nản ko muốn đọc nữa, Lên đây gặp các bạn xác định đc mục tiêu cho mình, học hỏi lấy kinh nghiệm...hiiii. cố lên nhung ơi... cơ hội đang ở trước mắt...hhehehhe. Chúc dân tài chính nhà mình sớm trở thành banker tương lai hiiiii...

Hic, e cũng tài chính ạ, thấy hàh trình tìm việc của các a chị mà lo quá:( Mà giờ chắc chị cũng tìm được một công việc ổn định trong bank rồi chứ ạ :)

hành trình tìm việc theo đường thẳng kì thực thật gian truân, thành siêu sao hẳn thì chả nói làm gì, cứ nhàng nhàng như mình thấy tự đi tìm việc phù hợp mình ôi sao mà khó vậy trời. huc huc, nhiều lúc nản muốn buông xuôi nhưng thấy nhiều anh chị ra trường lâu rồi mà giờ cũng như mình nên cũng có phần an ủi cố gắng hơn, thôi thì cố vượt qua thời gian này vậy

Mình vừa mới tốt nghiệp đại học, hành trình tìm việc quả thật rất gian nan, mình đã gửi hồ sơ đi rất nhiều nơi, k chỉ có ngân hàng, mà còn cả doanh nghiệp nữa, thật khó khăn wa, buồn thật, ở nhà chẳng làm j cả, áp lực từ gia đình,nặng nề. có ai có thể chia sẻ kinh nghiệm đi xin việc những ngày đầu mới ra trường cho mình không? mình rất cần kinh nghiệm chia sẻ từ phía các banjA@ thanks@

bắt đầu đi làm ở 1 bank tầm tầm, nhưng vẫn thi thố ở bank top trên, không biết là mình có tham lam quá không nữa.Haizzz, thôi thì cố gắng vì tương lai vây \:D/

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,578
Số bình luận
528,097
Tổng số thành viên
351,857
Thành viên mới nhất
lillypromek8
Back
Bên trên