Nhật ký "Hành trình Tìm việc của tôi"

Cũng muốn viết đôi chút.
Năm cuối, đang thực tập tại ACB
Cũng ngóng tin các NH đăng tuyển để nộp hồ sơ, đặc biệt ngại viết CV vì chưa tốt nghiệp, chưa bằng Eng, chưa bằng tin học, :))) nói chung chẳng có gì :)) ( khá tự tin vào kiến thức nhưng ko bằng cấp kiểm chứng)
1. Nộp cái 1 vào MB, TDI, ngồi cả ngày ngâm muối được cái CV nộp onl. Được gọi đi test, chẳng uổng phí bao nơ ron thần kinh. Test với tâm lý rất thoải mái, chẳng thấy áp lực gì (1 phần vì thi tại sân nhà HVNH :), 1 phần nữa do có tư tưởng mình đã ra trường đâu :D). Có danh sách phỏng vấn, chuyển cái tạch từ TDI sang SME ( hi, cũng được). Hôm phỏng vấn, anh chị MB gọi vào, hỏi bla bla về bản thân rồi bộp: "E thực tập ở ACB thì so sánh MB với ACB xem?". Lắp ba lắp bắp nào là: "ACB là NHTM đứng đầu trong khối cổ phần, rồi MB đứng hàng dưới... nhưng có vài đặc điểm..." Rồi lại hỏi "E phân tích, thích tìm hiểu, vậy có thích bán hàng không", suy nghĩ một hồi rồi "em có chút hứng thú". Được hỏi tiếp về Vĩ mô, trời ơi, chuẩn bị cho SME toàn kiến thức bán hàng, số liệu vĩ mô bay biến :(... Kết thúc phỏng vấn, ra ngoài đoán tới 70% là tạch. Và tạch thật :)) nhưng cũng gọi là có chút kinh nghiệm trận mạc. Hơi buồn chút, vì tới vòng cuối rồi. (anh chị ở ACB nói: MB đuổi là quá chuẩn, không phàn nàn!)
2. ACB. Chà NH đang thực tập, thích không khí ở đây. Nộp CV rồi mãi khong thấy rep lại (1 tháng lận) :( nản. Một hôm lôi mail ra kiểm tra mới tá hỏa: :-ss ra là mail không gửi đi được. Ngay lập tức lên trang chủ lập hồ sơ (eo hồ sơ gì mà dài loằng ngoằng, như viết văn tả cảnh). Kì cạch 1 ngày, nộp, có mail báo là "sẽ xem xét", cũng gọi là đã có CV để chờ đợi. 2 ngày sau, có mess gọi đi test :)-O oài nhanh kinh). 1h chiều Hoàng Quoc Việt :( trời nóng kinh. Test xong, có kết quả luôn :-O khỏi phải đoán già đoán non điểm số. Đúng hơn 80%, tạm yên tâm (nhưng nhận xét giám thị ACB hơi lỏng hơn so với MB, các anh chị nên cử nhiều giám thị hơn) Thế là tiếp tục ngồi chờ phỏng vấn đến giờ :D, sắp hết 1 tuần rồi.
3. "Chương trình lãnh đạo trẻ Maritime", nghe oai thế :-x Nộp thôi. Chà, cái CV công phu thứ nhì là NH này, có câu hỏi tình huống. Cũng mất 1 ngày viết :(, cái CV nào cũng 1 ngày, nản. Test ACB vài hôm về thì nhận mail Maritime: lại "mời bạn đi test", nhưng lần này chắc vui hơn vì có mấy đứa bạn đi cùng :D
Đã nộp CV 3 NH rồi, đến giờ, chưa yên vị chỗ nào nhưng thấy việc đi thi cử, phỏng vấn NH rất vui :)) phần nào mang lại không khí thi cử ĐH ngày nào :)). Nhưng cũng hi vọng nó sẽ không mãi kéo dài :)))

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
ôi...các bạn đồng đạo cứ quan trọng hóa vấn đề quá...take it easy đi...thứ nhất bạn đi làm chứ ko phải đi xin...thứ 2, hãy hiểu đơn giản rằng những ji ng khác làm dc, ko có nghĩa là m ko làm dc....thứ 3 là bạn hãy tham gia nhiều thứ khác ngoài mục tiêu bank...ví dụ chơi thể thao, âm nhạc, đi bơi, mở rộng quan hệ bạn bè và cả người yêu nữa....khi bạn đạt dc trạng thái cân bằng (chữ Hòa) thì sẽ nhìn xa trông rộng, thấu hiểu & cảm nhận rõ nét hơn bạn là ai, & nên làm ji....1 điều cuối cùng là bạn có thể tin mình rằng, ai cũng đã trải qua cảm giác như bạn...có điều họ trải qua sớm hơn bạn 1-2 năm nên bjo bạn mới bị shock. hãy đắm mình & thử sức ngay khi còn học năm 3, năm 4 thì sau khi ra trường đã ở 1 level ngon rùi...bạn sẽ rất thấy mình okie....keke^^
cám ơn bạn đã chia sẽ, nếu bạn đã làm đc như thế này thì quả là đáng học hỏi:)

tạm dừng công cuộc "rải CV" ở đây.Không phải là nản chí mà là dừng lại để tìm kiếm thứ vững chắc hơn.
Chăm chỉ học Eng, nhất là Eng về kinh tế-tài chính, cố gắng hết sức vì cái mục tiêu to oạch là bước đc vô NH, nhất là 1 NH "cổ thụ" như thế :D

M sẽ tiếp tục phấn đấu cho mơ ước chạy vào NH của m. M sẽ k từ bỏ dù là 1 hy vọng rất rất...nhỏ bé!M tin rồi ngày đó cũng sẽ đến gần thôi. Sống là tự tin để tiếp tục phấn đấu.

Đợt này là đợt các NH tuyển dụng nhìu, cũng rải CV khá khá.... vậy mà chỉ đi thi + pvan ở 1 NH, dài cổ chờ đợi, chờ đợi, đến nỗi bjo mất cảm giác ùi...
Tự dưng thấy cần xem xét lại mấy cái CV cũ, tại sao cứ gửi đi mà không nhận được hồi âm, cho dù học trường top 1, khoa cũng top 1, điểm cũng ok, có toeic, có chứng chỉ tin học...vậy mà vẫn out out out từ vòng hồ sơ....

Không muốn than thử nhưng đó là sự thật, mình đang thất nghiệp roài, hic hic, dã thi 7 NH từ cái tết 2012, chính thức tạch 4, còn 3 cái thì k hi vọng nhiều, nhận ra là mình toàn thi NH nhóm 1, các nhóm khác thì ko tuyển, vì sao nhỉ?có phải chăng họ tính sát nhập? k tuyển nhiều... phải chăng họ cơ cấu roài? tháng 6 ơi, t hi vọng vào mày lắm công việc à :)

cố gắng lên mọi người ơi, không cso gì là không thể cả,

---------- Post added 28-05-2012 at 05:07 AM ----------

Nếu cố mãi mà không được thì mọi người sẽ làm gì?hjx

Tuần mới lại đến rồi, những ngày cuối tháng 5 ơi, 1 tuần cuối cùng của tháng, TỰ TIN VÀ CỐ GẮNG LÊN NÀO, LET'S SMILE :D

tạm dừng công cuộc "rải CV" ở đây.Không phải là nản chí mà là dừng lại để tìm kiếm thứ vững chắc hơn.
Chăm chỉ học Eng, nhất là Eng về kinh tế-tài chính, cố gắng hết sức vì cái mục tiêu to oạch là bước đc vô NH, nhất là 1 NH "cổ thụ" như thế :D
cho e hỏi tí,học anh văn chuyên kinh tế - tài chính ở đâu thì tương đối phù hợp với sinh viên thế ạ

Em cũng rải hồ sơ lung tung beng hết, đến nỗi chẳng nhớ mình nộp ngân hàng nào. Mặc dù chưa ra trường,nhưng a/c khoá trên truyền thụ laị kinh nghiệm là "e cứ nộp hò sơ đi, chỗ nào tuyển là nộp" thế là mình cũng nộp :D khổ cái, tuy tự tin 1 tí về kiến thức và bằng cấp nhưng mà chiều cao hạn chế quá, toàn rớt từ vòng sơ loại. Mấy đứa bạn nó bảo, ghi độn chiều cao lên, nhưng làm vậy không biết có nên không. A/c nào có kinh nghiệm rồi cho em vài lời khuyên nhé ^^

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,095
Tổng số thành viên
351,794
Thành viên mới nhất
alialial1216
Back
Bên trên