Nhận tiền "Bồi dưỡng" của khách hàng. Nên hay Không?

Alibaba

Verified Banker
Thú thực là hỏi xong câu hỏi này cũng thấy nó "ngu ngu". Chắc chắn trong đời làm CV QHKH (và cả các vị trí khác nữa) không ít lần chúng ta làm tốt cho khách hàng, cố gắng làm nhanh để được việc cho KH, sau đó thì thường KH sẽ có một khoản gọi là "Bồi dưỡng - tiền thuốc nước" cho anh chị em coi như là để cảm ơn cho những gì mình đã làm (Dù gì thì mình cũng giúp họ vay đc 1 khoản tiền kha khá hay làm đc 1 việc đúng ý họ).

Với anh chị em cũ thì k nói, vấn đề này đôi khi còn là do văn hóa, thói quen của chi nhánh, pgd nữa, nhưng với những bạn mới thì chắc chắn sẽ có nhiều bạn băn khoăn, vì sợ rằng sau này khó nói KH, sợ sếp biết, hay sợ KH trở mặt .....

Mình mở chủ đề này để mọi ng cùng thảo luận (mặc dù hơi lạc đề nhưng đây cũng là tình huống khó trong "kinh doanh" :D

Riêng cá nhân tôi nhận xét thì những KH mà đưa "bồi dưỡng" trước thì ĐA SỐ có vấn đề 'gì đó" rồi, phải xem xét kỹ mới được. Và tuyệt đối không nên nhận. Còn sau khi mình làm xong cho KH. KH thấy hài lòng và muốn bồi dưỡng xăng xe, cà phê thì chỉ phần thưởng cho ace tín dụng để trang trải chi phí thui. Chắc chắn 1 điều rằng cái phần thưởng này sẽ k nhiều đâu, chỉ để ACE đủ trang trải. "lương lậu" # "lương bổng" <=> lậu # bổng. Các bạn nên chọn cái " bổng" thì phẻ hơn nhé.

Theo mình thì k nên. Một khi đã nhận tiền bồi dưỡng của khách hàng thì rất khó ăn nói khi phát sinh các trường hợp xấu. Trong kinh tế thì k ai nói trước được các tình huống vì thế tốt nhất là bớt ăn bớt tiêu 1 chút để đêm về ngủ cho ngon giấc ^^

Chốt lại như này nha :)

1. MỚi ra trường, còn non chưa nhận thức được ý đồ của KH >> không nên nhận
2. Đủ khả năng thẩm định, việc nhận hay không không ảnh hưởng công việc >> nhận cũng đc

Kinh tế khó khăn mà, phải hem các bạn, sau này còn nhiều thứ fai lo nên vẫn phải để cho đồng tiền nó vật mình một thời gian rồi sau đó mới bắt đc đồng tiền làm việc cho mình :D

mình mới làm, chưa nhận tiền kh bao giờ vì cũng thấy kỳ kỳ, mà lại lo lỡ nhận tiền rồi thế này, thế kia, mà mình thấy khi làm hs cho khách của những anh chị trước chuyển cho thì thấy kh hay đưa tiền cho mình lắm, vì lúc trước mấy anh chị làm hs cho họ, họ cũng đưa vậy quen rồi ^^

nhận xong rồi mua trái cây, trà sữa khao cả phòng, cả mấy chú bảo vệ nữa, chả sao cả. (nếu dưới 1tr), trên 1 tr thì từ chối

nhận xong rồi mua trái cây, trà sữa khao cả phòng, cả mấy chú bảo vệ nữa, chả sao cả. (nếu dưới 1tr), trên 1 tr thì từ chối
hi chú làm trên 1/2 năm đi rùi khi đó hãy tự tin mà tuyên bố từ chối nhé..nói chung giữ nguyên tắc ko vòi vĩnh kh. còn vấn đế kia thì tùy kh thui..miễn đừng làm bậy là ok

Theo mình thì trước mắt mình phải hoàn thành tốt công việc đã, đáp ứng được nhu cầu của khách hàng. Đây là mình nới hoàn thành công việc theo đúng quy định của pháp luật nhé. Còn việc có nhận " hoa hồng " không thì phải tùy trường hợp, nếu mình làm tốt cho khách hàng thì khách hàng cảm ơn mình là chuyện bình thường, đó là cách giao tiếp của khách hàng để khi những lần làm việc sau được trôi chảy. Nhiều khi bạn không nhận lại làm cho khách hàng suy nghĩ.

Theo mình thì trước mắt mình phải hoàn thành tốt công việc đã, đáp ứng được nhu cầu của khách hàng. Đây là mình nới hoàn thành công việc theo đúng quy định của pháp luật nhé. Còn việc có nhận " hoa hồng " không thì phải tùy trường hợp, nếu mình làm tốt cho khách hàng thì khách hàng cảm ơn mình là chuyện bình thường, đó là cách giao tiếp của khách hàng để khi những lần làm việc sau được trôi chảy. Nhiều khi bạn không nhận lại làm cho khách hàng suy nghĩ.

Hoa hồng = %

Bồi dưỡng = tip

2 cái này khác nhau à nha ;))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,092
Tổng số thành viên
351,683
Thành viên mới nhất