Ngân hàng, tuyển dụng Du hành ký

Tiếp
Sang tới VP là mình đã sang cái Bank thứ 4 trong sự nghiệp, tính là bank thứ 4 thôi, nhưng thời gian công tác liên tục thì mình chỉ tính từ lúc vào ACB, chứ không tính lúc còn ở Sacombank nữa mặc dù đấy mới là lúc tạo nên nền tảng về các cơ hội xin việc sau này của mình. Là người cũng thực dụng, khi mình vào NH Sacom thời bấy giờ, việc đầu tiên mình làm khi mà có cơ hội là lưu giữ ngay một bản tài liệu làm việc về tín dụng cho riêng mình, hồi đó CN nhỏ nên còn không có máy photo copy, nên xếp đưa tài liệu cho là phải ra hàng bên cạnh cơ quan để photo nhờ. Mình luôn bảo tay photo là photo cho mình thêm 1 bản nữa để mình cho cặp cầm về, thế là có một bộ tài liệu gần như hoàn chỉnh về Chính sách, quy trình để ở nhà ( sau này chính bộ tài liệu này giúp cho bà xã mình thì Ngân hàng Sacom năm đó đỗ). Mình ở CN, không kịp đi học khóa đào tạo nào của Sacom cả, tuy nhiên cũng là may mắn vì thế nên tài liệu mình tiếp cận được khá là nhiều và đa dạng, chứ nếu là đi học nghiệp vụ thì chỉ được tiếp xúc tài liệu đào tạo thường hạn chế và cũ kỹ. Các bạn mà mới đi làm hoặc kể cả đang đi làm nên có thói quen tạo một bộ tài liệu riêng cho mình bằng cách thu thập để vào usb hoặc photo thành tập để nhà cũng được, nó sẽ giúp bạn thấy rằng bạn đã thu thập được bao nhiêu kiến thức ngân hang từ ngày đi làm. Mình qua 4 ngân hàng, dĩ nhiên kho tài liệu cũng không nhỏ, với đầy đủ sách vở của ACB (đến 2010), Sacom (trước 2006), tài liệu đào tạo tín dụng của VIB (2010,2011) và một số tài liệu về cả tín dụng lẫn giao dịch của VP(dến 2012). Dĩ nhiên đó vừa là kỷ niệm, vừa chính là kho kiến thức của bản thân. Mình vẫn nhớ lời anh xếp của mình ở VP khi anh ta hỏi, em mang theo gì sau khi rời khỏi ngân hàng cũ, tất nhiên còn gì nữa ngoài kiến thức, năng lực làm việc đã được khẳng định, và một điều mà các lãnh đạo tuyển mình sẽ không nói ra nhưng ai cũng mong muốn, đó là mình sẽ mang theo những kiến thức mà tại đơn vị mình làm việc còn thiếu, còn chưa chuẩn, còn có thể khác biệt cần thiết để hoàn thiện hơn, đầy đủ hơn cho đơn vị mới, dĩ nhiên khi có một kho tài liệu nho nhỏ cho cá nhân, bạn sẽ có cơ sở kiến thức để vận dụng hoàn hảo sau này.
Dĩ nhiên là để tránh tình trạng nhân viên lấy thông tin, thì các ngân hang gần đây thường làm là lưu dữ liệu trên máy tính, và ở trong các ổ, hoặc kho tài liệu web không in không down được (bị chặn). Tuy nhiên cho tới thời điểm này, kể cả ACB với hệ thống tài liệu và kho tài liệu lớn và khả năng chặn download tương đối hoàn hảo so với các ngân hàng khác ra, mình vẫn có thể thu thập được tài liệu như ý muốn khi cần. Nói chung thu thập là một chuyện, vận dụng là một chuyện khác, chuyện thu thập chỉ là một vấn đề nhỏ để tạo kiến thức cho mình thôi. Quan trọng nhất mà mình thấy vẫn là việc trải qua công việc thực tế, khi đó, bạn chả cần phải đọc, phải nhớ mà công việc đã là việc bạn phải làm hang ngày, nó tự ăn vào tiềm thức, tâm trí bạn, và đó chính là cái tạo nên style làm việc của các bạn.
Nói về đào tạo một chút: mình vẫn nhớ là nếu như ở nước ngoài, một ông giám đốc chi nhánh Ngân Hàng hoàn hảo phải là một người được trải qua làm việc tại tất cả các bộ phận nghiệp vụ trước khi được bổ nhiệm chức danh. Quả thực đó là một công việc chính xác về những gì mà một người lãnh đạo trong ngân hàng phải làm, anh phải biết tất cả nghiệp vụ NH của mình, để anh luôn có nhưng thao tác cần thiết và chính xác để kiểm soát tất cả hoạt động của bên dưới. Điều này tất nhiên không thể có ở VN thời điểm này, hầu hết lãnh đạo các đơn vị NH đều thường chỉ có 1 mảng là Tín dụng hoặc kế toán và mảng còn lại là của một phó lãnh đạo khác quản lý. Ở ACB nếu mình không nhầm, họ khắc phục bằng cách yêu cầu các cán bộ trước khi lên lãnh đạo phải qua đào tạo tại TTĐT các mảng nghiệp vụ đầy đủ, và phải đạt chứng chỉ nội bộ (thi trượt thì thi lại cho đến lúc đỗ) về nghiệp vụ, và các chứng chỉ về Quản lý do nội bộ đào tạo, rùi làm qua thời gian Quản Trị viên tập sự ( khoảng hơn 6 tháng) rùi mới được bổ nhiệm làm GĐ PGD trở lên. Mình nhớ không nhầm là bên Sacom cũng áp dụng tương tự thì phải. ACB là đơn vị mình thấy cho tới thời điểm này họ đi trước về sự đầu tư chiến lược rất nhiều so với các NH khác, tầm nhìn của họ khá xa về một hệ thống làm việc NH chuyên nghiệp, và hệ thống quản lý cùng phần mềm đi kèm gần như phục vụ hoàn hảo cho công tác NH. Các NH khác như VIB, VP khi mình sang, nhân viên chỉ được trang bị kiến thức cơ bản và rất nhanh bằng các lớp học ngắn (mặc dù họ cũng đã có trung tâm đào tạo), tuy nhiên qua việc trực tiếp học cùng (vì mình được đào tạo lại ở cả 2 đơn vị này), mình thấy hệ thống chất lượng đào tạo chưa tốt, nội dung đào tạo còn ít và chỉ chú trọng việc làm ngay các nghiệp vụ chính. (dù sao thì đó là quan điểm của mình, có những bạn đã được VP, VIB đào tạo rùi thì cũng đừng ném đá mình nhé, vì quả thực đó là mình so sánh trên quan điểm khách quan thôi), tất nhiên là VP và VIB thì có thực hiện việc đào tạo xen kẽ liên tục về sau này, nhưng thường thì các lúc này nhân viên thích học thì tham gia chứ không phải là bắt buộc. Vả lại mình thấy thường nhân viên đi học cho có chứ cá nhân người học cũng ít chú trọng tới chất lượng mà mình thu được. (Quay lại vấn đề chất lượng là bởi lúc kiểm tra, người đào tạo thường chỉ cần học viên làm được trên 50% bài kiểm tra là xong, chứ không bắt buộc điểm tối thiểu như ACB yêu cầu là trên 70% và phải thi lại ngay khi không đạt yêu cầu). Ở ACB, mỗi lãnh đạo đơn vị luôn có chỉ tiêu đi giảng trong năm bao nhiêu tiết, có lương giảng dạy, điều này khuyến khích các lãnh đạo đơn vị đi truyền đạt kinh nghiệm cho các lứa nhân viên rất tốt, đi kèm với đó là chế độ tuyển giảng viên chuyên trách từ nhân viên nghiệp vụ giỏi lên, để đào tạo cơ bản tốt bằng những người giảng dạy đã làm qua thực tế trong ngân hàng. Tại VP và VIB cũng có làm điều này nhưng trên quy mô hẹp hơn hoặc chưa giống như theo cảm nhận của tôi (có lẽ vì tôi ít bị đi học nghiệp vụ ở đây). Ai có ý kiến gì về cái đào tạo này thì chia sẻ nhé, quan điểm cá nhân luôn khó mà giống ý kiến đa số được mà.
(còn tiếp)

Nhảy nhiều mà chưa lên làm Sếp thì hơi uổng nhỉ? Không biết chủ Topic lấy bài này ở đâu vậy?

Nhảy nhiều mà chưa lên làm Sếp thì hơi uổng nhỉ? Không biết chủ Topic lấy bài này ở đâu vậy?
Chỉ nên làm xếp khi có đủ tâm và đủ tầm để làm. Nếu nghiệp vụ và tầm nhìn của bạn chưa đạt được mức làm lãnh đạo thì bạn không nên làm lãnh đạo sớm vì thực chất lúc đó mà bạn không làm được việc thì còn tệ hơn. Mình xác định làm chuyên viên chuyên nghiệp thêm 2 năm nữa rùi mới tính chuyện lên làm xếp kia, cái này là chiến thuật của cá nhân và thực ra mỗi người nên cảm nhận về bản thân mình làm được không là chính, không nên ham hố khi mình còn thấy còn thiếu khả năng.
Nghiệp vụ của mình không phải là nghiệp vụ tín dụng đơn thuần mà là nghiệp vụ kiểm tra kiểm toán, nếu không có đủ tầm thì khi nói chuyện với các trưởng đơn vị bao nhiêu năm làm việc với vô khối kinh nghiệm công tác làm sao mà mình có thể làm họ phục được. Xếp hay không phải xếp chỉ là vấn đề thời gian, cái chính là bạn làm được gì cho bản thân bạn ý.

Nếu nói nhiều và sâu nữa thì sẽ thành so sánh các ngân hang với nhau mất, mà mình có khi có những cái chưa đúng với bây giờ họ có thì sẽ không còn phù hợp nữa, mà mình thì chắc gì đã hiểu hết chiến lược, đào tạo của các Ngân hàng, nên mình chỉ nói đến đây thôi.
Sang lại chuyện của Bà xã. Cuối tháng 11.2006, Người yêu (NY) mình lúc đó đỗ vô sacombank, vô nhận việc và thử việc tại CN gần Ngã Tư Sở từ đầu tháng 12/2006. Lúc đó mình ở TQ rùi, NY mình mới vào đó làm việc rất háo hức và mong muốn cầu thị vì là một cử nhân sư phạm thì quả thực làm việc tại một NH là một điều gì đó nghĩ lúc đó rất khác và tương đối khó khăn rùi. Mình vui buồn theo từng ngày từng cuộc điện thoại với NY, khi đó, NY mình được 1 chị đang làm GD hướng dẫn nghiệp vụ. Niềm vui được chả bao lâu thì NY mình phát hiện ra bà chị này rất khó tính, và tương đối ghen ghét NY mình (chắc nghĩ dân trái ngành trái nghề), bà này cũng là đối tượng mà các chị em trong chi nhánh chả ưa. Củ chuối là bà ý lại được GĐ phân công hướng dẫn NY mình, qua quá trình làm việc NY mình cũng được đi học nghệp vụ 2 tuần, sau đó về làm thực tế. Công việc thì theo mình cảm nhận và kinh nghiệm đã làm việc tại Sacom cho mình hiểu là không có gì nặng nhọc lắm đối với 1 GDV, tuy nhiên trái khoáy là ở chỗ bà kia suốt ngày bắt bẻ, sai vặt NY mình, rùi hướng dẫn cái kiểu ra câu hỏi đánh đố bắt trả lời, rùi lại báo cáo lên TP là con bé này không biết gì, làm NY mình ức mà không nói gì được, tất nhiên là tối về trút vào Điện thoại với mình. Hờ hờ, quả thực đi làm mà bị chèn ép vậy thì chả vui vẻ gì, nói gì là người mới đi làm còn trong sang tâm hồn, ham học hỏi và muốn cống hiến hết mình chứ. Mình đành phải khuyên người yêu bình tĩnh, cố gắng hơn để xem mọi sự thế nào vì trong phòng còn nhiều người khác nữa. Mọi chuyện càng xấu hơn khi sau khi hết 2 tháng thử việc, qua nhận xét của chị kia, NY mình phải thử việc thêm 1 tháng nữa. Thấy việc bất ổn, mình gọi điện thoại cho chị Chịu trách nhiệm tuyển dụng lúc đó ở Sacom thì chị ý khẳng định NY mình khi thi vào NH kiến thức hoàn toàn phù hợp, điểm thi rất tốt, không có chuyện là thi kém mà NH vẫn tuyển, vậy làm sao mà CN lại đánh giá như thế. Nội bộ CN lúc này lục đục, GĐ CN cũng không yên vì anh ý cũng bị dính cái gì đó lúc đấy. Mình chỉ còn gọi về khuyên người yêu là không sao đâu em, mọi thứ chỉ là phù du, phải tiếp tục cố gắng để được ký hợp đồng chính thức, trong lúc đó thì nhanh chóng thu thập tài liệu về nghiệp vụ, học thật kỹ để… xin việc chỗ khác. Hì hì, lời khuyên này không thừa, đúng 1/3/2007, NY mình phải làm bài kiểm tra nghiệp vụ cuối cùng để quyết định có được tuyển dụng hay không, và cũng không ngoài dự đoán, đề kiểm tra do chính chị kia ra đề, và theo như NY mình mô tả về đề hôm đó là một mớ các câu hỏi kiểu thi học sinh giỏi cho GDV. Và tất nhiên là NY mình chỉ làm được khoảng 50%. Sau đó là một quyết định chấm dứt HĐLĐ vào ngày 8/3/2007. Hờ hờ, vẫn nhớ cái hôm này, mình đang lang thang trên phố Bắc Kinh mua hang mà tai phải dí vào điện thoại để nghe NY… khóc, than thở, buồn…. Mình chỉ bảo NY là khóc chán chưa, chưa thì khóc tiếp, mà khóc xong thì làm ơn đi ngồi vào bàn mà luyện lại tiếng Anh với nghiệp vụ chuẩn bị thi NH khác… hì hì.
Tháng 4/2007, với kinh nghiệm đã có và nghiệp vụ không tồi tích lũy được ở Sacombank, NY mình đỗ đầu nhóm GDV thi vào VIB. Tất nhiên, được bố trí công tác ngay tại Sở giao dịch vì thi tốt. Đây mới là khoảng thời gian tuyệt vời nhất của NY mình vì với kiến thức đã có, NY mình nhanh chóng làm việc rất tốt ở môi trường mới này. Và từ đây cũng là khoảng thời gian NY mình cảm nhận được tính chuyên nghiệp thực sự của ngân hàng. Chị em bên VIB rất tốt, chỉ dẫn tận tình nhau. NY mình rất thoải mái tinh thần và thực sự quý các chị em ở đó. Hồi đó VIB còn ít chi nhánh, mình còn tranh thủ đi chơi với người yêu cùng VIB mấy lần và cảm nhận không khí đồng nghiệp của các chị em VIB lúc đó.
Trở lại chuyện bà chị ở Sacombank, theo mô tả của NY mình thì bà chị hướng dẫn này ngoại hình cũng được, hơn 30 nhưng chưa chồng (chả trách sao bà ý khó tính), chả hiểu sao GĐ CN lúc đó rất quý bà này. Khi đào tạo NY mình bà này rất có thái độ, có lẽ trình chị ấy cao quá mà lại hướng dẫn nhân viên học trái nghành nghề nên sợ nhân viên không tiếp thu được. Hì, sau này, mình nghe chuyện là giám đốc tại CN Sacom đó tháng 6.2007 cũng bị kỷ luật, hạ chức, bà chị kia không hợp với phòng đó (chắc bị nhiều chị em trong phòng không ưa), nên khi GĐ mới về thì bị chuyển sang làm kế toán nội bộ, không cho làm Giao dịch nữa (hồi xưa NY mình ghét lắm, nhưng sau nghe chuyện lại thương bà chị). Mọi người ở CN Sacom đó rất tốt với NY mình, có mấy chị NY mình còn chơi mãi về sau này nói lại là anh GĐ kia tin bà này quá, nên không nghe lời mọi người nói mà giữ NY mình lại.
Lục đục vào làm ở VIB, NY mình ý thức được việc bằng cấp chuyên môn tuy không bị phân biệt nhưng kiến thức khác biệt cũng gây khó khăn khi làm việc, và mình cũng động viên NY mình cố đi học thêm cái bằng chuyên ngành nữa cho nó đúng chuyên môn. Thế là lóc cóc, tháng 5.2007, NY mình đi ôn thi ĐH Tại chức tại ĐH Tài Chính, khoa kế toán. Từ đó NY mình vừa đi làm ở VIB, vừa đi học buổi tối, sau này có ảnh hưởng của việc sinh nở nữa nên mãi tới tháng 7/2011, NY mình mới lấy được bằng tốt nghiệp Đại Học Tài Chính Kế Toán. Thế là lúc này mình cũng trêu NY là không lo bị mọi người nhòm ngó là trái nghành trái nghề nữa nhé. Hì hì.

Từ vụ việc của NY mình lúc đó (nay là bà xã) mình mới cảm thấy đúng là môi trường sống và xã hội thật là phức tạp. Vào NH rùi, nhưng rủi ro vẫn đầy rẫy, chả đâu dám vỗ ngực bảo là tốt hẳn, xấu hẳn. Vào chỗ tốt gặp người xấu còn khổ hơn là vào chỗ xấu mà gặp người tốt. Giá trị con người thể hiện ở cách sống và bãn lĩnh của mỗi trường trước các vấn đề. Qua việc này, mình cũng cảnh báo các bạn chưa vào làm NH luôn vì các bạn nên xác định làm đâu cũng là làm, trung thành cũng rất tốt mà không cảm thấy nơi này làm việc tốt thì phải chuẩn bị kiến thức, trình độ mà chọn lấy chỗ tốt mà làm. Cơ hội luôn có, luôn sẵn sàng cho người có năng lực và tính kiên trì. Bản thân mỗi người hãy lựa chọn cho mình con đường tốt nhất, đừng vì chút lời hay ý đẹp của bạn bè hay áp lực của gia đình bố mẹ mà làm chệch định hướng đã có. Dù sao thì mình cũng hông phải thánh nhân nên mình cũng chỉ nói ở góc độ con người thôi, ở đâu mình cũng tâm niệm hoàn thành công việc với nỗ lực tốt nhất, với niềm tin vào kết quả tốt đẹp và chấp nhận thử thách khó khăn, chấp nhận sự thải loại từ môi trường. Đãi cát tìm vàng, mỗi người đều có mặt mạnh riêng, mặt yếu riêng, nó phù hợp với tính cách, bản chất mỗi người, nếu bạn lựa chọn đúng nghành nghề phù hợp với bạn, bạn sẽ có cơ hội phát triển nó lên đỉnh cao.

Viết tiếp thì hết văn, kể một lèo chuyện đến giờ cũng được vài trang rùi, cho tớ nghỉ để rặn tiếp chứ.. .hì hì.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back
Bên trên