Ngân hàng, tuyển dụng Du hành ký

Định làm cái Thread mới, nhưng thôi cho vô đây luôn:
NGÂN HÀNG THỜI KHỦNG HOẢNG - Hay cái giá của sự TRUNG THÀNH
Vừa nói chuyện với ông anh làm ở ACB từ hồi đầu vào (2008), được cái tin chả vui vẻ gì. Từ đầu 2013 này, bộ phận của ông ý được nghỉ thứ 7, nhưng kèm với cái giá không hề nhỏ là giảm 15% lương trực tiếp, giữ lại 10% lương kinh doanh để trả vào cuối năm. Tiền ăn trưa giảm từ 650k xuống 450k, cắt tiền liên lạc... hờ hờ, cắt du lịch 2013 (bảo là chuyển sang 2014) và còn nhiều thứ khác... Bộ phận có thể phải giảm 20% nhân sự vì đang quá nhiều... Quả thực chát.. Đành rằng NH đang khó khăn và ai cũng phải chia sẻ vì một lợi ích chung, nhưng phải chăng các lãnh đạo NH đã đánh một canh bạc quá đáng những năm trước với những mức tăng trưởng đặt ra quá khổng lồ và nhân sự thì tuyển dụng ồ ạt(có lúc người mới lương còn cao hơn rất nhiều người cũ), khi mà những lợi ích cơ bản của các nhân viên trung thành làm việc nhiều năm đang bị đụng chạm vào một cách thô bạo.
Ông anh mình thì đơn giản, gia đình chưa có, gái gú thì không, nên giảm vậy hắn chả vấn đề gì, nhưng còn bao người có gia đình và đang với mức lương lẹt đẹt trong ngân hàng mà bị cắt giảm thì cuộc sống của nhân viên NH quả không dễ như mọi người tưởng nhỉ.
Anh này trung thành với ACB từ ngày vào tới giờ, còn mình thì phắn lâu rùi nên cũng thấy công sức của hắn quả là buồn, thu nhập của mình thì không bị ảnh hưởng vì NH mình chưa nói rõ tiêu chí năm tới, nhưng buồn cho anh ta vì anh ý trung thành với ACB như vậy mà thu nhập vẫn quá lận đận (giờ chỉ bằng 2/3 mình). Sự trung thành với 1 ngân hàng lớn như vậy mà kết quả nhận được năm nay thật là... Trong cái thời buổi loạn lạc NH này thì sự trung thành của con người là rất đáng quý, nhưng nên chăng với những kết quả thu được hiện tại quả là buồn.

Cảm ơn anh vì bài viết rất hay.
quay lại chuyện của mình nào.
Tháng 4/2010. Do đang làm ngân hàng, lại có tài liệu đầy đủ cộng kinh nghiệm đi làm rùi, cái này người nào đi làm rùi cũng sẽ giống mình thôi, mình lại lục tìm tài liệu về tín dụng lại và ngồi học cách tính. Lúc này có VIB đang tuyển dụng nhân viên tín dụng KHDN, mình nộp hồ sơ và nhảy vào thi từ đầu giống các bạn mới ra trường bởi mình quan niệm là mình chưa có kinh nghiệm thực tế tín dụng. Sau một hồi học và hỏi các cao thủ về tín dụng, cộng với lục tờ trình tính tính toán toán, mình cũng thạo mấy cái công thức tính NPV, ROA, ROE. Thế là vác bút đi thi. Tiếng Anh và IQ thì không nói, có nghiệp vụ là cũng thấy hơi bối rối nhưng rồi cũng xong. Thế là qua vòng thi viết, thi phát ăn ngay chắc do có cái mác là đang làm ACB nữa. Rùi sang phỏng vấn, cũng ok, ấn tượng nhất là anh sếp tương lai hỏi mình uống rượu ok không, mình bảo được ạ... hì hì. Thế là tháng 5 nhận quyết định tuyển dụng. Lúc này đang vướng mấy việc phải làm tại ACB nên hết tháng 6 mình mới thôi việc và tháng 7/2010 thì sang VIB làm việc. Mình về làm Trợ lý quản lý khách hàng (ARM) tại một chi nhánh ở Hà Nội, mảng KHDN. Phải thừa nhận là đi vào làm thực tế mới thấy bao khó khăn khi làm việc với khách hàng, mọi va chạm đều không đơn giản, công việc có lúc chả có gì, có lúc bận từ 8h sáng đến hết chiều cũng không hết việc. Được cái là tự bản thân mình thấy mình học hỏi được nhiều hơn khi vào làm thực tế. Mình không ưa Trưởng phòng lắm, nhưng phải công nhận là anh ý tốt và lúc hướng dẫn là mình vẫn phục, anh ý để mình tiếp cận tự nhiên với công việc, không thúc ép quá, nếu có vấn đề thì hướng dẫn cụ thể, nhưng cũng không chỉ bảo chi tiết lắm, nói chung là mình thấy phải tự thích nghi, nhưng quan điểm của mình là môi trường bên VIB vẫn rất tốt, mọi người trong phòng có sự chân thành giúp đỡ nhau trong công việc rất nhiều. Công việc của mình không được thuận lợi, cứ ngang ngáng thế nào ấy, mình không có khách mấy và hầu như toàn hỗ trợ khách của các xếp giao về, mức lương nhận lúc đó cũng hơi thảm hại, chỉ có 4tr/tháng và tiền ăn trưa. Mức lương này còn thấp hơn mức trước đó mình nhận ở ACB trước khi nghỉ (5,4m), nhưng vì quan niệm sang học nghề để biết nên mình chấp nhận. Qua được gần năm, tới tháng 2/2011, nhà mình có em bé, tới lúc này nhu cầu về thu nhập của mình trở nên bức thiết. Công việc ở VIB cứ đều đều và khả năng tăng lương thời điểm đó là mù mịt, mình cũng bận rộn hơn việc ở nhà và lơ là công việc tại cơ quan. Sếp bắt đầu phải nhắc nhở về tinh thần, và động viên là cố gắng lên... Nhưng có thực mới vực được đạo, tới tháng 4/2011, mọi thứ trở nên có vấn đề vì nguồn thu nhập của gia đình khó khăn mặc dù có bố mẹ giúp đỡ, mình quyết tâm phải thay đổi để có thu nhập tốt hơn. lúc này tự cảm thấy kinh nghiệm tích lũy của mình từ ACB và VIB, mình lại nghĩ lại chỉ có quay lại làm KT thì mới khá hơn được, chứ làm tiếp thế này khá mịt mù. Đùng cái cuối tháng 4/2011, bên VP gọi phỏng vấn, thế là up, phi sang luôn. Qua phỏng vấn, ko phải thi viết lách gì nữa, bên này thấy ưng và đáp ứng được nhu cầu về thu nhập cho mình, thế là xong. Tháng 6/2011, xách va ly qua VP luôn, và mọi chuyện có vẻ khá ổn cho tới lúc này.
Trong khi đang ở VIB, mình có tham gia phỏng vấn ở 3 ngân hàng nữa nhưng toàn là NH nước ngoài gọi để đi, chắc do cái CV trên Vietnamwork có phát huy hiệu quả: 1 choác phỏng vấn tiếng Trung ở HSBC cho bộ phận phục vụ khách hàng TQ thì phải, một choác phỏng vấn cả Anh lẫn Trung ở bên công ty Thẻ của Yin lian ( gọi là Ngân Liên - liên minh thẻ của TQ sang Việt Nam), và một phát phỏng vấn tiếng Trung lại ở Fubon Bank ( tên mới của Chinfon Bank), rùi một buổi gặp mặt nói chuyện với cán bộ tuyển dụng của Ngân hàng Công thương Trung Quốc nữa, nói ra cho vui thôi chứ toàn phỏng vấn... trượt nên chả vẻ vang gì, được cái tự thấy mình có chịu khó đi phỏng vấn nên kinh nghiệm đối mặt với các nhà tuyển dụng thuộc loại..trơn mặt. ( đây là kinh nghiệm rất cần cho các bạn đang tìm việc và đã có công việc nhưng vẫn muốn thay đổi cho phù hợp với nhu cầu của mình). Thời kỳ ở VIB này cho mình kiến thức thực tế khá tốt về các công việc trực tiếp của một nhân viên tín dụng doanh nghiệp như: mở bảo lãnh, LC cho khách, phục vụ chuyển tiền cho công ty, rùi thẩm định, cấp tín dụng, rùi đi ký thế chấp, đăng ký GDBĐ, nói chung đủ. Thế nên tạo nền tảng khá tốt để mình làm công việc kiểm tra sau này, đỡ bỡ ngỡ hơn hẳn cái thời ở ACB mới học xong nhưng không được làm. Thế nên khuyên các anh em mới ra trường là đừng ngại làm việc gì cả vì việc gì đi chăng nữa thì nó cũng sẽ có ích sau này cho bạn cả thôi, bạn sẽ hiểu hơn cuộc sống, công việc và rút ra kinh nghiệm cho bản thân mình...
còn tiếp, giờ làm việc tiếp đã....

nghe thật hay nhưng tôi cảm nhận trong câu chuyện của bạn thể hiện bạn là ng có nagw lực rất khá, cộng với vốn kinh nghiệp thực tế cũng nhiều và cả may mắn trong chính trí tuệ bạn tích lũy được
Khả năng 2002 thì chắc bạn với tôi = tuổi nhau, tôi chẳng mơ mộng j NH vì tôi chẳng thích mấy cv cứ sáng đi làm tối về nhưng cũng chính vì thế tôi lận đận hơn bạn nhiều, soay xở đủ kiểu giờ vẫn thành thất nghiệp ôm 1 đống nợ...
kể lể nhiều mình lại là kẻ quá kém cỏi, hóng hớt truyện bạn tối ngủ cho ngon vậy

Đại ca cho em đặt gạch hóng chuyện nhé! Đã thanks và đánh giá bài viết tuyệt vời! hehe

Anh viết hay quá, sống là phải như thế chứ, đọc những dòng tự sự của anh, thấy bản thân mình sao kém cỏi thế, và không biết có động lực vượt qua mọi thứ không hay ước mơ chỉ là mơ ước ?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,551
Thành viên mới nhất
clintblackmerch
Back
Bên trên