Nên chọn SHB (NH Sài Gòn HN) hay MaritimeBank (NH Hàng Hải) ????

Em là sinh viên vừa mới tốt nghiệp chuyên ngành ngân hàng, em vừa thi tuyển và đỗ giao dịch viên ở ShB Quảng Nam,em cũng đỗ cả quan hệ khách hàng ở Ngân hàng hàng hải Đà Nẵng. Bây giờ em rất phân vân chưa biết chọn ở đâu.Mong các anh chị và các bạn tư vấn giúp em nhé! Em là nữ nên không biết là thik hợp ở vị trí nào hơn

Em là sinh viên vừa mới tốt nghiệp chuyên ngành ngân hàng, em vừa thi tuyển và đỗ giao dịch viên ở ShB Quảng Nam,em cũng đỗ cả quan hệ khách hàng ở Ngân hàng hàng hải Đà Nẵng. Bây giờ em rất phân vân chưa biết chọn ở đâu.Mong các anh chị và các bạn tư vấn giúp em nhé! Em là nữ nên không biết là thik hợp ở vị trí nào hơn
-Trước hết thì phải thừa nhận là tớ chưa đi làm nên chưa có nhiều kinh nghiệm chọn ngành , nhưng cũng bon chen chút ít kiến cho bạn tham khảo :
Thứ nhất: về sự chọn lựa vị trí GDV hoặc CVQHKH : đối với GDV thì hầu như thời gian làm việc tại ngân hàng là chính( thỉnh thoảng mới phải đi ), và công việc thường làm là thực hiện các giao dịch và cung cấp các dịch vụ của ngân hàng( thường thì nó đã sẵn có 1 quy trình trong máy tùy theo từng ngân hàng). Còn CVQHKH thì có vẻ là vất vả hơn (đi lại nhiều hơn, khối lượng công việc nhiều hơn , rủi ro nhiều hơn...... ), nhưng đi cùng với sự vất vả đó là lương thưởng của họ sẽ có những ưu thế riêng so với GDV .
-Thứ 2: Về việc chọn lựa ngân hàng để làm việc giữa SHB và MARITIMEBANK thì theo ý kiến riêng của tớ thấy thì cả 2 ngân hàng này đều có môi trường làm việc khá chuyên nghiệp ,nhưng tớ nếu là tớ tớ sẽ nghiêng về SHB hơn ( cũng còn tùy vào nhiều yếu tố tác động). cái này bạn cũng có thể tham khảo một số ý kiến của các anh chị đang đi làm tại 2 NH trên.) ,
Thứ 3: Yếu tố bên ngoài : ví dụ như nhà bạn ở QUẢNG NAM hay ĐÀ NẴNG đó cũng là một yếu tố cần xem xét ( vì dù sao gần nhà thì sẽ có nhiều tiện lợi hơn), hoặc là SHB và MARITIMEBANK 2 ngân hàng đó đều là chi nhánh hay phòng giao dịch ( độ lớn nhỏ của ngân hàng cũng quan trọng lắm chứ nhỉ) ,
trên đây là những ý kiến riêng của tớ , bạn tham khảo thêm , chúc bạn thành công!

hixxx. MARITIMEBANK bây giờ được mênh danh là Techcombank''''. Vừa qua bọn nó thuê bên tư vân nước ngoài (ko nhớ tên lắm) để thay đổi thương hiệu và cách quản lý theo mô hình nước ngoài nên bóc lột thì khỏi cần phải bàn cãi. Học theo mô hình quản lý nước ngoài những lại không làm việc được giống nước ngoài nên nhân viên sợ bỏ chạy hết. hixxxxxxxx

hixxx. MARITIMEBANK bây giờ được mênh danh là Techcombank''''. Vừa qua bọn nó thuê bên tư vân nước ngoài (ko nhớ tên lắm) để thay đổi thương hiệu và cách quản lý theo mô hình nước ngoài nên bóc lột thì khỏi cần phải bàn cãi. Học theo mô hình quản lý nước ngoài những lại không làm việc được giống nước ngoài nên nhân viên sợ bỏ chạy hết. hixxxxxxxx
bạn giacatluong này có phải gia cát dự giả danh k đấy:d đang được nghe những lời lẽ tốt đẹp nhất về MSB mà đọc xong bài này của bạn mà nản hẳn.hic hic

Mình đang làm dự án với Mckinsey của MSB. Môi trường khá ok! trẻ trung, năng động và không đến mức quá bóc lột như ý kiến của bạn ở trên. chấm điểm theo chính chỉ tiêu của mình đặt ra, thì mình nghĩ k phải là bóc lột j :)
Ở đâu cũng vậy thôi, đâu cũng có những áp lực riêng, vấn đề là mình có cố gắng để tìm cách giải quyết được vấn đề đó k... SHB hay MSB thì m nghĩ là định hướng của bạn là như thế nào? Bạn thik công việc năng động hay công việc yên bình? Thik áp lực hay chỉ là công việc đơn giản? QHKH thì cứ sáng sáng mở mắt ra thì chữ "doanh số" treo trên trần nhà rồi ;))
Chúc bạn thành công!! :)

---------- Post added 06-22-2011 at 09:33 PM ----------

Mình đang làm dự án với Mckinsey của MSB. Môi trường khá ok! trẻ trung, năng động và không đến mức quá bóc lột như ý kiến của bạn ở trên. chấm điểm theo chính chỉ tiêu của mình đặt ra, thì mình nghĩ k phải là bóc lột j :)
Ở đâu cũng vậy thôi, đâu cũng có những áp lực riêng, vấn đề là mình có cố gắng để tìm cách giải quyết được vấn đề đó k... SHB hay MSB thì m nghĩ là định hướng của bạn là như thế nào? Bạn thik công việc năng động hay công việc yên bình? Thik áp lực hay chỉ là công việc đơn giản? QHKH thì cứ sáng sáng mở mắt ra thì chữ "doanh số" treo trên trần nhà rồi ;))
Chúc bạn thành công!! :)

Cả 2 ngân hàng này đều tốt cả, quan trọng là bạn muốn và thích làm công việc nào hơn, giao dịch viên hay quan hệ khách hàng.
chúc bạn có được lựa chọn sáng suốt :)

mình nghĩ, vấn đề của bạn nhuanh k phải là MSB hay SHB, mà là cv nào sẽ tốt nhất cho định hướng của bạn í... :)

cảm ơn mấy bạn nhé, thực sự mình cũng đang phân vân.Đúng là cũng hơi khó.mình nghĩ làm QHKH thì sẽ có cơ hội trong tương lai hơn, nhưng cũng có nhiều người nói là MSB huy động doanh số khó( mà mình là sinh viên mới ra trường nữa), mình cũng có bạn làm ở MSB lương là 3.8tr, lương kinh doanh thấp do nó chưa có quan hệ rộng.Haizzzz lại có nhiều ý kiến khuyên nên đi SHB vì SHB chính sách tốt,luơng cao.Đau đầu.Cảm ơn tất cả các bạn nhé!

Vote SHB.
Lý do: NHiều cơ hội học hỏi hơn, nếu là QHKH đc làm tín dụng (1 trong những nghiệp vụ quan trọng bậc nhất của bank), cơ hội thăng tiến của ng biết nghiệp vụ cao hơn nhiều những QHKH chỉ huy động. Hơn nữa, huy động mang tính chất mùa vụ chộp giật lắm.
Biết là sale gì cũng cẫn có nghệ thuật, nhưng nếu thích bền vững thì SHB đi bạn :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,594
Thành viên mới nhất
sanforexuyti
Back
Bên trên