Một câu hỏi khó trả lời khi đi phỏng vấn!

Minh có 1 đứa bạn đi phỏng vấn ở PGBank sau khi qua phần GT.... thì được hỏi 1 câu là
"Trường em chạy điểm có dễ không?" và bạn mình trả lời là:
"Trường em không chạy điểm được chị ạh" nhà tuyển dụng nói tiếp
"Trường nào bây giờ mà chả chạy được điểm, trường em dân lập chắc là chạy dễ thôi"
... đến đây đứa bạn mình không kể nữa ... và có vẻ bực mình hay sao đó.Các bạn nghĩ sao?
Mình và bạn mình đều học TLU(Đại học Thăng Long) khoa TCNH và QTKD 2 bằng đều bằng giỏi cả!

Theo mình mình sẽ trả lời như thế này:
Thực ra tình trạng chạy điểm hiện nay vẫn diễn ra không chỉ ở dân lập mà các trường công lập vẫn xảy ra tình trạng này. Việc dễ hay không thì do khả năng tài chính cũng như mối quan hệ của người chạy điểm. Còn về phía bản thân em nghĩ chạy điểm cũng chỉ là 1 cách "làm đẹp" trên giấy tờ thôi, nó sẽ giúp ích trong một phạm vi nào đó ngoài ra cái chính là năng lực thực sự của bản thân. Nếu không có năng lực thực sự em nghĩ em sẽ không thể ngồi đây để trò chuyện với anh chị. ( vòng thi viết của GP Bank khá khó :-s )

b của b thi vào vị trí gdv ah? nếu vậy thì các ntd đang thử cách ứng xử của b y, vì nếu làm gdv sẽ phải gặp những vị khách khá khó chịu vì vậy trong th này thì cố kiềm chế mà vui vẻ trả lời chứ tỏ ra khó chịu hay ko trả lời thì out, tốt nhất thì thừa nhận là quan điểm của ntd là đúng nhưng ko đúng vs mih

Theo mình mình sẽ trả lời như thế này:
Thực ra tình trạng chạy điểm hiện nay vẫn diễn ra không chỉ ở dân lập mà các trường công lập vẫn xảy ra tình trạng này. Việc dễ hay không thì do khả năng tài chính cũng như mối quan hệ của người chạy điểm. Còn về phía bản thân em nghĩ chạy điểm cũng chỉ là 1 cách "làm đẹp" trên giấy tờ thôi, nó sẽ giúp ích trong một phạm vi nào đó ngoài ra cái chính là năng lực thực sự của bản thân. Nếu không có năng lực thực sự em nghĩ em sẽ không thể ngồi đây để trò chuyện với anh chị. ( vòng thi viết của GP Bank khá khó :-s )
Bạn ơi PG bạn ah` k phải GP nhé :)

b của b thi vào vị trí gdv ah? nếu vậy thì các ntd đang thử cách ứng xử của b y, vì nếu làm gdv sẽ phải gặp những vị khách khá khó chịu vì vậy trong th này thì cố kiềm chế mà vui vẻ trả lời chứ tỏ ra khó chịu hay ko trả lời thì out, tốt nhất thì thừa nhận là quan điểm của ntd là đúng nhưng ko đúng vs mih
Đúng là GDV :)

nếu mình là bạn ấy mình cũng bối rối lém đây. nhưng mình sẽ tl chạy điểm thì có nhưng không phải tất cả đều chạy đâu

nếu mình là bạn ấy mình cũng bối rối lém đây. nhưng mình sẽ tl chạy điểm thì có nhưng không phải tất cả đều chạy đâu
uhm, m gặp th đấy thì cũng bối rối thật mà nhất là m chưa đi thi tuyển dụng bjo, nhưng gặp những th này thì theo m thì ko lên phủ nhận qua điểm của họ đồng thời cũng bảo vệ quan điểm của m một cách khéo léo

Ngày xưa mình đi pv còn đc NTD hỏi là em đã từng sống thử chưa cơ, hehe

Các chị hỏi thế nào thì cứ thế mà trả lời,vì họ cũng xem cách mình phản ứng khi gặp những câu hỏi như vậy...mình nghĩ tình trạng chạy điểm thì bất kỳ trường nào cũng có và cái cần có ở đây là mình tích lũy được gì sau quá trình học tập...

Nếu khi pv các bạn đc hỏi câu: Thế bây giờ nhận em vào, phải qua 2 tháng cộng sự, 2 tháng tập sự, 2 tháng học việc, 2 tháng thử việc em thấy thế nào. Theo các bạn thì mình trả lời thế nào cho hợp lý nhỉ. Mong các bạn nhiệt tình chia sẻ . :D

Theo mình thì mình sẽ trả lời ntn:
1/. Việc chạy điểm ở các trường là chuyện thường gặp, vì nó là nhu cầu của các bạn muốn gian lận để nâng thành tích học tập lên. Việc có cầu thì ắt có cung. Điều này không thể phủ định được dù là môi trường dân lập hay công lập.
2/. Bản thân em nghĩ rằng, với định kiến của mọi người dành cho dân lập, thì việc chứng minh thực lực của mình thông qua "cái bằng giỏi" không thuyết phục bằng việc chứng minh qua năng lực thực sự của mình. Suy nghĩ đó không chỉ là của bản thân mà còn là suy nghĩ của các bạn sinh viên trong trường. Vì thế năng lực của sinh viên tốt nghiệp ĐHTL là rất cao không chỉ trong khối DL mà kể cả các trường công lập khác.
3/. Với bộ máy tổ chức, giám sát vận hành của trường ( cụ thể ntn bạn có thể nói qua), thì em nghĩ rằng, việc chạy điểm ở trường em là một điều quá khó.

Nếu khi pv các bạn đc hỏi câu: Thế bây giờ nhận em vào, phải qua 2 tháng cộng sự, 2 tháng tập sự, 2 tháng học việc, 2 tháng thử việc em thấy thế nào. Theo các bạn thì mình trả lời thế nào cho hợp lý nhỉ. Mong các bạn nhiệt tình chia sẻ . :D
c cho e thêm 2 tháng chạy vòng vòng quanh nh nữa :))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,605
Thành viên mới nhất
Dương bkstaff
Back
Bên trên