Review Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào Ngân hàng Đông Á

Dear các anh chi và các bạn !
Hôm qua mình vừa gửi hồ sơ vào NH Đông Á với vị trí Nhân Viên Tín Dụng
sáng nay vừa nhận được tin nhắn báo là đi sơ tuyển vào đầu tuần sau rùi
Đây là lần đầu tiên đi thi tuyển vào Ngân hàng của mình.
Xin hỏi có anh chị và các bạn nào biết về việc sơ tuyển thi tuyển ở bên EAB với chứng danh NVTD này chưa? xin chỉ giáo với
Mình đang ôn tập kiến thức tín dụng, lần đầu hồi hộp quá, tuy đã đi làm ở các công ty chứng khoán hơn 1 năm rồi.
Cảm ơn :bz:bz:bz

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình vừa nhận được tin nhắn thi tuyển vào vị trí nhân viên thẩm định TD, bạn nào có kinh nghiệm, đề thi thì chia sẻ giúp mình với nha, tìm mãi mà không thấy nhắc đến vị trí này, mình lo quá :(

bạn nào có kinh nghiệm phỏng vấn GDV ở đông á ko..chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm với..giúp mình với

cho mình hỏi vấn đề này một chút nhé. mình từng ứng tuyển vị trí NVTD của Đông Á hồi tháng 6, hồi đó thiếu hồ sơ nên không được thi, từ đó đến giờ mình ứng tuyển lại bao nhiêu lần trên web Đông Á cũng không được , nó cứ thông báo là " bạn đã ứng tuyển vị trí này", không biết đến khi nào mình mới ứng tuyển lại được nhỉ. Thích
Ngân hàng Đông Á quá chừng

phải 6 tháng sau bạn mới được ứng tuyển tiếp thì phải
cho mình hỏi vấn đề này một chút nhé. mình từng ứng tuyển vị trí NVTD của Đông Á hồi tháng 6, hồi đó thiếu hồ sơ nên không được thi, từ đó đến giờ mình ứng tuyển lại bao nhiêu lần trên web Đông Á cũng không được , nó cứ thông báo là " bạn đã ứng tuyển vị trí này", không biết đến khi nào mình mới ứng tuyển lại được nhỉ. Thích

Bạn lập một cái tên đăng nhập khác với số chứng minh nhân dân khác rồi ứng tuyển bình thường. Khi nào nó thông báo nộp hồ sơ thì cứ làm hồ sơ bình thường, ghi số CMND thực của mình ấy. Mình thử rồi không bị sao cả, nó gọi mình đi sơ tuyển đến 2 lần cơ =))

---------- Post added 08-11-2011 at 08:57 PM ----------

Hôm nay vừa phỏng vấn ở NH Đông Á xong, ví trí nhân viên tín dụng. Nhân tiện làm một bài tổng kết về quá trình thi tuyển luôn:

Vòng 1: Sơ tuyển
Mình nộp hồ sơ từ hồi tháng 8 đến tháng 10 nó mới gọi lên, định "giận" nó luôn nhưng đang thất nghiệp nên bỏ qua vậy :)). Sơ tuyển ở lầu 7, hội sở hình như là cái phòng để tổ chức hội nghị gì đấy. Chỉ có một chị phỏng vấn thôi, cầm theo một chồng hồ sơ, gọi từng người lên phỏng vấn. cũng lâu rồi nên không nhớ nhiều chỉ nhớ đại khái một vài câu hỏi thôi
- Em hãy giới thiệu về bản thân ( cái này là muôn đời rồi ^^)
- Tại sao em chỗ em thực tập không giữ em lại? ( đại khái ý là vậy) mình trả lời là do NH em chỉ tuyển tập trung không tuyển lẻ tẻ.
- Ngoài NH Đông Á em còn ứng tuyển NH nào nữa không? câu này trúng tủ vì đã tham khảo cách trả lời của một bạn trên diễn đàn mình nên cứ thế mà phang:" Dạ em còn ứng tuyển một vài ngân hàng khách nhưng NH Đông Á là NH đầu tiên gọi".
- Nếu như em trúng tuyển ở NH Đông Á và các NH khác thì em quyết định thế nào? mình trả lời " Dạ như chị cũng thấy trong mục tiêu nghề nghiệp của em trong 3 năm đầu là được làm việc tại một NH năng động chuyên nghiệp để có thể tích lũy kinh nghiệm làm việc, nâng cao kỹ năng chuyên môn, cũng như vốn sống nên NH nào gọi em trước em sẽ đi làm"
- Em hiểu thế nào là tín dụng? Cái này thì cứ nêu quy trình tín dụng ra thôi :" dạ nhân viên tín dụng ngày nay trước hết là phải tìm kiếm khách hàng tiềm năng, thuyết phụ họ sử dụng các sản phẩm tín dụng, hướng dẫn lập thủ tục hồ sơ; sau đó là thu thập thêm thông tin kiểm tra tính chính xác, đầy đủ của hồ sơ giấy tờ... ký hợp đồng... Giải ngân... Kiểm soát khoản tín dụng...Thanh lý hợp đồng" (đại khái thế)
- Tại sao em nghĩ mình có thích hợp với vị nhân viên tín dụng? Vì chuyên ngành đào tạo của em là tín dụng nên em có những kiến thức nền tảng + với thời gian thực tập ở NH tích lũy thêm 1 số kiến thức thực tế + hoạt động xã hội giúp trau dồi các kỹ năng cần thiết...
- Nếu trong giai đoạn đầu NH không trả cho em được mức lương em mong muốn ( mình ghi trong hồ sơ mức lương là từ 4,5tr đến 6,5tr 1 tháng) thì em có chấp nhận không? (Cái câu này hỏi để xem phản ứng của mình thôi chứ chị mình làm ở Đông Á bảo nó vừa mới tăng lương cho nhân viên, lương ở đây giờ cao lắm ^^) trả lời câu này mình lại đem cái mục tiêu nghề nghiệp ra: "như đã nói mục tiêu nghề nghiệp của em là..... mà chị cũng nó đó chỉ là mức lương tạm thời trong thời gian đầu nên nếu em cảm thấy môi trường ở đây có thể giúp em phát triển sự nghiệp em vẫn chấp nhận"
Xong xuôi chào chị rồi về ^^
- Vòng 2: thi tuyển
Gồm 3 phần Nghiệp vụ, Tiếng Anh, IQ. Chỉ cần làm trên 5 điểm là được, nói chung đơn giản cứ kiếm mấy câu trắc nghiệm về tín dụng mà làm là ok; Tiếng Anh cũng bình thường mình TOEIC có 500 mà làm xong thấy tự tin gớm :)); IQ giống như mấy đề trên mạng các bạn search sẽ ra.

- Vòng 3: Phỏng vấn
Trước khi mình phỏng vấn thì có 2 bạn phỏng vấn rồi ai ra cũng bảo hỏi nhiều lắm toàn hỏi nghiệp vụ thôi nghe cũng hơi rung. Phỏng vấn mình có 2 chị, 1 anh. Mở đầu hỏi những câu đơn giản:Giới thiệu bản thân, nhân viên tín dụng làm gì. Sau đó do mình bảo là trong lúc thực tập nhiệm vụ của mình là hỗ trợ nhân viên tín dụng trong việc tờ trình nên ảnh hỏi mình có cách nào để lập tờ trình mà sếp đồng ý duyệt ngay không. Hơi bị bất ngờ với câu này nên trả lời cũng lung tung. Sau đó một chị hỏi bây giờ chị cho em trong 1 tháng cho em
chỉ tiêu kiếm 10 KH em thực hiện nó thế nào? lúc đầu chưa hiểu câu hỏi nên mình trả lời chung chung là trước hết dùng mối quan hệ của em để tim, chị ko chịu bảo phải cụ thể hơn. Mình không hiểu ý câu hỏi nên chị giải thích" để đi được từ đây đến Hà Nội em có nhiều cách để đi, ý chị muốn hỏi cụ thể em sẽ làm gì.... nói chung là để tìm đc 10 KH thì em phải gặp ít nhất 100 người thì em sẽ lập kế hoạch như thế nào để gặp 100 người đó... cái ở đây chị muốn không phải là kết quả vì em cũng mới ra trường cái chị quan tâm là cái mindset của em, cách mà em tư duy giải quyết vấn đề thế nào... chị cần những con người nhạy bén, tư duy tốt chịu học hỏi, những cái thiếu sót về nghiệp vụ NH có thể đào tạo cho em..." ah đại khái chị ấy muốn hỏi về kế hoạch kinh doanh của mình như thế nào để hoàn thành chỉ tiêu, rồi cứ vậy mà ta chém gió thôi =))
Thế là kết thúc quá trình thi tuyển NH Đông Á, cũng thú vị phết. Thứ 3 tuần sau có kết hi vọng Đông Á mỉm cười với mình ^^

có ai có kinh nghiệm khi phỏng vấn về tiền lương ở Đông Á thì share mình với,mình nên trả lời tnao.thi tuyển vào bộ phận Tín dụng có khó ko?

mọi người ui, ai chỉ mìhh với, vào tháng 3 mìh có ứng tuyển vị trí giao dịch viên nhưng hồ sơ mình vẫn trong tình trạng là chờ xét tới bây giờ là tháng 11 rồi, mình mún ứng tuyển lại vị trí này thì nó báo là bạn đã ứng tuyển vị trí này. mình không biết làm sao để được ứng tuyển lại nữa. mìh cũng có cập nhật hồ sơ trên web của đông á, không biết anh chị nhân sự có xem được không nữa.hxhx.help.pờ li.

những bạn nào HCM thì cứ đến thẳng hội sở trên đường Phan Đăng Lưu mà nộp hồ sơ cứng đi, nếu đc nộp thì nó kêu đi thi thui àh........

mọi người ui, ai chỉ mìhh với, vào tháng 3 mìh có ứng tuyển vị trí giao dịch viên nhưng hồ sơ mình vẫn trong tình trạng là chờ xét tới bây giờ là tháng 11 rồi, mình mún ứng tuyển lại vị trí này thì nó báo là bạn đã ứng tuyển vị trí này. mình không biết làm sao để được ứng tuyển lại nữa. mìh cũng có cập nhật hồ sơ trên web của đông á, không biết anh chị nhân sự có xem được không nữa.hxhx.help.pờ li.
Mình cũng đã tạo tài khoản tại EAB và apply hồ sơ vô 1 số vị trí từ tháng 7 lận, vẫn trong tình trạng đang chờ xét. hic. Hok có duyên với bank này >.<, mình có quen 1 chị làm tại bank này đc 3 năm rùi, tại hội sở, chị ấy nói nên nộp hồ sơ bản cứng. Khi nào cần người ta sẽ xét, cũng hên xui lắm.

Có bạn nào từng có kinh nghiệm thi vị trí NV Tư vấn Tài Chính Cá Nhân không? chia sẻ cho mình với, thanks!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,644
Thành viên mới nhất
Hhonghanhh
Back
Bên trên