Review Kinh nghiệm Thi tuyển và phỏng vấn vào Ngân hàng Đông Á

Dear các anh chi và các bạn !
Hôm qua mình vừa gửi hồ sơ vào NH Đông Á với vị trí Nhân Viên Tín Dụng
sáng nay vừa nhận được tin nhắn báo là đi sơ tuyển vào đầu tuần sau rùi
Đây là lần đầu tiên đi thi tuyển vào Ngân hàng của mình.
Xin hỏi có anh chị và các bạn nào biết về việc sơ tuyển thi tuyển ở bên EAB với chứng danh NVTD này chưa? xin chỉ giáo với
Mình đang ôn tập kiến thức tín dụng, lần đầu hồi hộp quá, tuy đã đi làm ở các công ty chứng khoán hơn 1 năm rồi.
Cảm ơn :bz:bz:bz

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Có bà con nào thi tuyển ngày 18/10 Đông Á bên Bình Thạnh có kết quả chưa ạ?chờ đợi dài cổ quá.hix

Mình thi từ ngày 05/10 tới giờ vẫn chưa có kết quả, bận này 18/10 vẫn còn đỡ hơn mình. Mình cũng thi tại Bình Thạnh.
Theo như quy trình tuyển dụng của Đông Á thì đậu hay không đậu cũng được thông báo qua mail mà.. Lại đợi nữa...

Mình thi từ ngày 05/10 tới giờ vẫn chưa có kết quả, bận này 18/10 vẫn còn đỡ hơn mình. Mình cũng thi tại Bình Thạnh.
Theo như quy trình tuyển dụng của Đông Á thì đậu hay không đậu cũng được thông báo qua mail mà.. Lại đợi nữa...
Mà hình như đậu thì họ báo nhanh lắm, k đậu họ để chờ chơi thì phải.hehe

các pro ơi, tình hình là ngày 30/10 mình sơ tuyển ở vị trí Quản trị RR tín dụng. Mình là dân kiểm toán, nên lĩnh vực ngân hàng đối với mình là hoàn toàn mới lạ, mình thực sự chưa hình dung được công việc này sẽ làm những gì? các pro nào bit thì share cho mình với, mình xin chân thành cảm ơn các pro...hic...

các pro ơi, tình hình là ngày 30/10 mình sơ tuyển ở vị trí Quản trị RR tín dụng. Mình là dân kiểm toán, nên lĩnh vực ngân hàng đối với mình là hoàn toàn mới lạ, mình thực sự chưa hình dung được công việc này sẽ làm những gì? các pro nào bit thì share cho mình với, mình xin chân thành cảm ơn các pro...hic...

Tên chức danh: Trưởng phòng chính sách, quản lý rủi ro tín dụng
Các ngân hàng đang áp dụng
Maritimebank.
Mô tả công việc
• Quản lý, tổ chức triển khai Xây dựng & đề xuất chiến lược quản lý RRTD
• Quản lý, tổ chức triển khai Xây dựng & quản lý, tổ chức triển khai chính sách QLRRTD, bao gồm:
• Quy định, quy trình, sổ tay cấp TD
• Chính sách & hạn mức quản lý danh mục TD
• Chính sách & quy định về phân cấp thẩm quyền phê duyệt tín dụng
• Quản lý, phân công cán bộ Thẩm định, đánh giá, đề xuất biện pháp QLRRTD đối với sản phẩm tín dụng trước, sau khi ban hành
• Quản lý, phân công cán bộ lập Báo cáo khuyến nghị các vấn đề rủi ro đối với Danh mục TD, TSBĐ
• Quản lý mục tiêu của phòng và quản lý nhân viên trong Phòng:
• Quản lý, phân công công việc, giám sát, đánh giá, đề xuất khen thưởng, kỷ luật đối với CBNV trong Phòng:
• Đào tạo, hỗ trợ phát triển nghề nghiệp CBNV trong Phòng và tham gia chương trình giảng viên kiêm chức theo sự huy động của Trung tâm đào tạo và kèm cặp nhân sự theo sự phân công của lãnh đạo;
• Tham gia công tác tuyển dụng và xây dựng đội ngũ của đơn vị được giao quản lý.
• Cập nhật, phổ biến, hướng dẫn thực hiện các văn bản định chế có liên quan.
Yêu cầu công việc
• Tốt nghiệp Đại học trở lên chuyên ngành Ngân hàng, Kinh tế, Tài chính, Quản trị Kinh doanh, Luật.
• Ưu tiên ứng viên tốt nghiệp cac học và/hoặc có kinh nghiệm ở ngân hàng nước ngoài.
• Có ít nhất 05 năm làm việc trong lĩnh vực tín dụng/ quản lý tín dụng/quản lý rủi ro tín dụng của Ngân hàng, trong đó tối thiểu 02 năm ở vị trí quản lý.
• Am hiểu pháp luật liên quan đến tín dụng ngân hàng, hiểu biết chuyên sâu về các thông lệ quốc tế liên quan đến quản lý rủi ro tín dụng
• Có kiến thức tốt trong quản lý rủi ro & tín dụng, am hiểu pháp luật VN & hiểu biết các thông lệ quốc tế về QLRR
• Có kiến thức tốt trong phân tích ngành, biến động kinh tế
• Có hiểu biết về thị trường tài chính ngân hàng của VN và quốc tế
Những tố chất, kỹ năng cần thiết
• Kỹ năng nói, viết tốt bằng cả hai thứ tiếng Việt và Anh
• Có khả năng xây dựng định hướng, chiến lược
• Có khả năng Tổ chức, lập kế hoạch, trình bày, lập luận, phản biện, quản lý công việc tốt
• Chịu được áp lực công việc cao
• Có khả năng làm việc theo nhóm
Triển vọng nghề nghiệp
• Hoàn thành tốt vị trí công việc này bạn có thể được cân nhắc nhiều vị trí quan trọng trong ngân hàng như:
• Giám đốc phê duyệt tín dụng
• Phó giám đốc, giám đốc khối quản lý rủi ro.
• Với mức lương và thưởng tương đối hấp dẫn thường giao động từ 400$ đến 4.500$ và nhiều ưu đãi khác.

cách đây vài tháng mình có thi tuyển vào ngân hàng Eximbank vị trí KSNB nhưng thi 2 lần mình phát hiện ra rằng phải có quen biết mới vào được, từ đó mình hoàn toàn mất lòng tin vào các ngân hàng VN, các bạn cho mình hỏi vị trí Quản lý RR tín dụng của ngân hàng Đông Á thì có phải quen bit mới đc vào ko? ::(

cách đây vài tháng mình có thi tuyển vào ngân hàng Eximbank vị trí KSNB nhưng thi 2 lần mình phát hiện ra rằng phải có quen biết mới vào được, từ đó mình hoàn toàn mất lòng tin vào các ngân hàng VN, các bạn cho mình hỏi vị trí Quản lý RR tín dụng của ngân hàng Đông Á thì có phải quen bit mới đc vào ko? ::(

Theo mình thấy thì EAB cũng có tiền lệ này, nhưng EAB là bank chơi "Đẹp" nhất trong khâu tuyển dụng giữa tất cả các NHTM vì:
1. Không phân biệt tốt nghiệp trường nào, đúng chuyên ngành đủ điểm TB, đủ chiều cao là có thể ứng tuyển
2. Vẫn ưu tiên con cháu nhưng chỉ cần bạn có nội lực thì vẫn được trọng dụng ...

Theo mình thấy thì EAB cũng có tiền lệ này, nhưng EAB là bank chơi "Đẹp" nhất trong khâu tuyển dụng giữa tất cả các NHTM vì:
1. Không phân biệt tốt nghiệp trường nào, đúng chuyên ngành đủ điểm TB, đủ chiều cao là có thể ứng tuyển
2. Vẫn ưu tiên con cháu nhưng chỉ cần bạn có nội lực thì vẫn được trọng dụng ...

Biết kết quả chưa Nguyên? Chẳng biết khi nào được gọi đi thử việc :(

Xin hỏi có bạn nào trên đây đã từng ứng tuyển vào Đông Á chi nhánh Đồng Nai ko ạ, xin chia sẽ chút kinh nghiệm nhé. Thanks

sáng nay mình vừa sơ tuyển xong, ngta hỏi rất nhiều về chuyên ngành và công việc của mình...phù...không thấy nói nhiu đến vấn đề lương...mình đang chờ kết quả, nếu bạn nào có rồi thì chia sẻ với nhé...mjnh ứng tuyển vị trí QLRR tín dụng ở hcm

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,496
Thành viên mới nhất
betat
Back
Bên trên