BIDV [HOT HOT] BIDV tuyển dụng 474 cán bộ trên toàn hệ thống năm 2014 [10.05-16.05.2014]

rảnh rỗi sinh nông nổi nên cho nick màu cam luôn, để lâu nick đen quá, sợ hỏng bám bụi :)))

Đôi điều muốn hỏi các anh chị,
Nhân topic cũng gần chìm rồi, nên em hy vọng các anh chị nick vàng, đã có kinh nghiệm làm việc bên ngân hàng, chia sẻ dùm em 1 xíu.

Em thật ra không thích lắm quan hệ khách hàng đâu, cơ bản em ứng vào vị trí này vì thường ngân hàng tạo cơ hội cho fresh vào bộ phận này. Mà thật sự là em rất thích thẩm định và quản lý rủi ro.

Nếu thật sự mình không có duyên với ngân hàng, thì hướng đi nào để có thể chạm đến vị trí chuyên viên thẩm định ạ? Tức là ngoài ngân hàng ra thì mình nên nộp vào đâu của các công ty để lấy kinh nghiệm bên khối thẩm định, để làm ngoài 3-5 năm thì mình đủ tự tin để nộp vào vị trí chuyên viên Thẩm định của 1 ngân hàng lớn?

Ví dụ như giờ em nên nộp đâu để 3-5 năm nữa khi nộp lại vào vị trí thẩm định của ngân hàng mà ngân hàng sẽ không từ chối đó?

Chị nghĩ em thi kiểm toán hoặc thẩm định của 1 số ngân hàng nhỏ. Còn tốt nhất là vẫn nên trải qua vị trí QHKH, kinh nghiệm thực tế là ở đây. Tất nhiên để tồn tại được vị trí QHKH trong hoàn cảnh chỉ tiêu cao, kinh tế khó khăn, thì cần nhiều đến may mắn :)

Chị nghĩ em thi kiểm toán hoặc thẩm định của 1 số ngân hàng nhỏ. Còn tốt nhất là vẫn nên trải qua vị trí QHKH, kinh nghiệm thực tế là ở đây. Tất nhiên để tồn tại được vị trí QHKH trong hoàn cảnh chỉ tiêu cao, kinh tế khó khăn, thì cần nhiều đến may mắn :)
sao được nick vàng ta??? Mới tham gia UB hơn 1 tháng nên cũng ko rõ việc nick vàng này, hè hè

Đôi điều muốn hỏi các anh chị,
Nhân topic cũng gần chìm rồi, nên em hy vọng các anh chị nick vàng, đã có kinh nghiệm làm việc bên ngân hàng, chia sẻ dùm em 1 xíu.

Em thật ra không thích lắm quan hệ khách hàng đâu, cơ bản em ứng vào vị trí này vì thường ngân hàng tạo cơ hội cho fresh vào bộ phận này. Mà thật sự là em rất thích thẩm định và quản lý rủi ro.

Nếu thật sự mình không có duyên với ngân hàng, thì hướng đi nào để có thể chạm đến vị trí chuyên viên thẩm định ạ? Tức là ngoài ngân hàng ra thì mình nên nộp vào đâu của các công ty để lấy kinh nghiệm bên khối thẩm định, để làm ngoài 3-5 năm thì mình đủ tự tin để nộp vào vị trí chuyên viên Thẩm định của 1 ngân hàng lớn?

Ví dụ như giờ em nên nộp đâu để 3-5 năm nữa khi nộp lại vào vị trí thẩm định của ngân hàng mà ngân hàng sẽ không từ chối đó?

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Dear Bạn, sẵn đây share bạn về vị trí thẩm định:

Trước hết, từ thẩm định như bạn nói chưa rõ lắm J. Bao gồm: Thẩm định tín dụng hay Thẩm định tài sản đảm bảo.

Về thẩm định tài sản đảm bảo: Cái này thường chuyên cho các bạn chuyên ngành thẩm định giá của UEH. Nói chung công việc đi ra ngoài thường xuyên, có thể công tác ở tỉnh. nhiệm vụ của người làm vị trí này là: Thẩm định giá trị của tài sản, lập biên bản định giá, báo cáo định giá (chứng thư định giá),… để phụ vụ công tác cho vay. Nói chung vị trí này không hot lắm à cần thêm chứng chỉ thẩm định giá của UEH or Bộ tài chính or trường nào đó có uy tín.

Về thẩm định tín dụng: công việc là, tiếp nhận hồ sơ từ QHKH, thẩm định KH (5C or 6C), đề xuất cấp tín dụng, quản trị sau cho vay (nếu có), … nói chung công việc này, các bạn CVQHKH ở các bank lớn đều làm. Để trờ thành chuyên viên thẩm định, cách tốt nhất là bạn trưởng thành ở vị trí QHKH. Nếu chưa làm QHKH mà nhảy vô thẩm định liền, chắc chắn bạn sẽ bị khớp vì tính bao quát của nghiệp vụ_với thẩm định doanh nghiệp nhé. (thẩm định tín chấp thì ko nói làm gì). Nói chung bạn được trang bị kiến thức TCDN tốt sẽ là nền tảng để làm tốt công việc.

Không nhất thiết bạn phải có 3-5 năm kinh nghiệm tín dụng mới làm thẩm định tín dụng hoặc phê duyệt tín dụng. Cố gắn sẽ ok thôi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,474
Thành viên mới nhất
Bleeding Throug
Back
Bên trên