Hot!!! Đề thi kế toán chẵn - lẻ vào Agribank năm 2011

mình nghĩ câu 6 ở đây người ta muốn nói đến cổ phiếu của TCTD khác mà NH đang nắm giữ. vì nếu cổ phiếu NH phát hành ng ta đã ghi như câu b rồi.còn câu 12, thư tín dụng nội địa thì thủ tục đơn giản và thuận tiện hơn thư TD quốc tế nhiều.câu 19 bạn có thể tham khảo NGHỊ ĐỊNH 57 phần xử lý tổn thất tài sản.
còn tiền lãi thoái thu vào 89 mình chưa dc biết? bạn có thể nói rõ hơn điều này ở đâu k bạn?cảm ơn bạn
Mình học hvtc, lãi dự thu k thu đc thoái theo bút toán: Nợ 8900/ Có 3941
Câu 6 bạn nghĩ giống mình đó. Thế thì sao là khoản đầu tư của NH đc phải k bạn?

Trong mô hình giao dich 1 cửa gdv có chức năng vừa là kế toán vừa là thũ quỹ, hạn mức giao dịch nhất định. Kiểm soát viên tách bạch với giao dịch viên thường là người kiểm soát lại các giao dich mà GDV đã thực hiện or phê duyêt các giao dịch vượt hạn mức của gdv. Trong ngân hàng luôn song hành kiểm soát trước và ks sau, gdv là người thực hiện kiểm soát tr, kiểm soát viên làm nhiệm vụ kiểm soát sau. Tuy la gdv có kiểm tra, soát xét các gd do mình thực hiện, nhưng mà họ k là kiểm soát viên.
Hơn thế nữa nếu gdv mà kiêm nhiệm luôn nhiệm vụ của kss thì vi phạm nguyên tắc bất kiêm nhiệm, đây là 1 nguyên tắc rất quan trọng trong quá trình kiểm soát nội bộ,
Có chút thông tin mong các bạn góp ý.

Mình học hvtc, lãi dự thu k thu đc thoái theo bút toán: Nợ 8900/ Có 3941
Câu 6 bạn nghĩ giống mình đó. Thế thì sao là khoản đầu tư của NH đc phải k bạn?

tại sao k bạn nhỉ? cổ phiếu NH khác mà Nh mình đang nắm giữ có nhiều mục đích lắm chứ. có thể là CK skinh doanh,sẵn sàng để bán hay đầu tư dài hạn.Đó thể hiện việc sử dụng vốn của NH. chính là tài sàn của Nh mình đó bạn.

- - - Updated - - -

Trong mô hình giao dich 1 cửa gdv có chức năng vừa là kế toán vừa là thũ quỹ, hạn mức giao dịch nhất định. Kiểm soát viên tách bạch với giao dịch viên thường là người kiểm soát lại các giao dich mà GDV đã thực hiện or phê duyêt các giao dịch vượt hạn mức của gdv. Trong ngân hàng luôn song hành kiểm soát trước và ks sau, gdv là người thực hiện kiểm soát tr, kiểm soát viên làm nhiệm vụ kiểm soát sau. Tuy la gdv có kiểm tra, soát xét các gd do mình thực hiện, nhưng mà họ k là kiểm soát viên.
Hơn thế nữa nếu gdv mà kiêm nhiệm luôn nhiệm vụ của kss thì vi phạm nguyên tắc bất kiêm nhiệm, đây là 1 nguyên tắc rất quan trọng trong quá trình kiểm soát nội bộ,
Có chút thông tin mong các bạn góp ý.
đồng ý với bạn. Kiểm soát viên là ng có trình độ chuyên môn tương đương kế toán trưởng. Bắt buộc phải có kiểm soát viên ks sau.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,630
Thành viên mới nhất
lilpeejmerch
Back
Bên trên