Hỏi về cách tìm kiếm khách hàng đối với một chuyên viên quan hệ mới đi làm.

Cảm ơn bạn nhiều đây là những kinh nghiệm quý báu cho mình và những người khác sau này đi làm.
Mình chia sẻ một số kinh nghiệm như sau:

+ Có nhiều cách để tiếp cận khách hàng, gọi điện để tiếp thị không phải là cách hay, đôi khi gây ra nhiều phiền toái khi diễn đạt không đầy đủ hoặc gọi không đúng thời điểm (khách hàng đang ngủ, ăn, họp,...). Chỉ nên gọi điện để xin lịch hẹn.
+ Thông tin khách hàng có thể lấy qua nhiều kênh khác nhau: từ website của sở kế hoạch đầu tư, danh bạ điện thoại, bạn bè, người thân giới thiệu, CSDL của ngân hàng khác,...
+ Bán sản phẩm ngân hàng không phải như bán mơ rau, nó là cả một quá trình tiếp xúc kiên trì thông qua nhiều kênh. Chẳng hạn như bạn có một người bạn làm nhân viên công ty A, bạn nhờ A giới thiệu gặp kế toán công ty (uống cafe, đi nhậu..) khi đã quen kế toán, bạn nhờ giới thiệu kế toán trưởng (rồi lại cafe, nhậu). Thực sự khi bạn đã thân với kế toán trưởng công ty thì gần như bạn đã nắm hòm chìa khóa.
+ Trong các cuộc gặp gỡ không nên quá xô bồ đến việc tiếp thị sản phẩm, chỉ là những câu tham hỏi, trao đổi về tình hình kinh tế, thị trường, banh bóng, gái gú, nói chung tất cả các thể loại. Nếu khách hàng vui vẻ, sẽ có cuộc gặp thứ 2, thứ 3,... Lúc đó khỏi cần phải tiếp thị, khách hàng hoặc bạn bè họ có nhu cầu sẽ giới thiệu giúp mình.
+ Khi tư vấn cho khách hàng, CV phải nắm rõ các sản phẩm dịch vụ của ngân hàng, ưu và khuyết để có thể tư vấn cho khách hàng chính xác, hợp lý. Cần phải quyết đoán, trách cái kiểu khi khách hàng hỏi, lại ú ở trả lời "để em về hỏi lại sếp e ???"
+ Khi đã bán được sản phẩm, vẫn phải cố gắng duy trì quan hệ thân thiết để phát triển mạng lưới khách hàng.

Sinh viên mới ra trường vào làm QHKH thời điểm này công nhận là rất khó, các bank nhiều, cạnh tranh gay gắt, áp lực chỉ tiêu thì nặng nề. Trong khi sv mới ra trường đang chưa có các mối quan hệ (toàn bạn bè hỏi vay tiền vì thấy......mày vào làm bank có lương rôì=))=))). Nếu mấy bạn mà có bố mẹ, anh em trong gia đình quan hệ rộng thì làm còn đỡ, Còn không có các mối quan hệ của gia đình thì mình phải nhắm mắt xông pha ra chến trường thôi bạn ào:)o:). Hồi trước mình cũng vừa tận dụng các mối quan hệ của bố mẹ, cậu, gì chú bác, hàng xóm... nói chung thấy ai mà tiềm năng là mổ hết (nào thì nhờ gửi tiết kiệm, có ai vay thì giới thiệu giúp cháu, làm thẻ ATM.... Nói thế nhưng làm cũng rất khó bởi phải chai mặt, chưa kể trong xóm cũng có mấy đứa làm bank khác, rồi trong anh em họ hàng cũng có các anh chị làm bank=))) Hết những mối quan hệ đó rồi thì mình phải tự đi kiếm khách hàng thôi, lang thang qua các xóm làng (nhìn xóm nào có nhiều nhà to, nhiều xe hơi nhé8-}, qua các chợ,cửa hàng, showroom ô tô..... phát tờ rơi, giới thiệu sản phẩm của ngân hàng mình, rồi quan trọng là xin được sđt của khách hoặc là để lại sđt mình cho khách lỡ khi nào cần họ gọi. Với các doanh nghiệp thì bạn nên tìm quyển danh bạ các doanh nghiệp trên địa bàn rồi soạn mail gửi cho họ, giới thiệu SPDV ngân hàng minh. Cách nữa là đăng tin thẳng trên mạng (vào mấy trang mua bán nhiều người truy cập rồi giới thiệu SPDV cho vay...:-|cách này thì rất được nhiều khách chú ý nhưng cũng dễ bị xếp trách bởi nhiều lý do....
Trên là những kinh nghiệm mình đã học hỏi và thực hiện trong thời gian làm QHKH,sau một thời gian lăn lội thì cũng tìm được khách hang thôi. nói thực là cũng chỉ có từng ấy cách nhưng quan trọng nhất là mình phải làm sao kéo được khách về bank mình với những ưu đãi hơn. Thực sự là thời điểm này tìm khách......rất khó khăn, nhất là với các bank nhỏ :)-|toàn chầu chực vơ vét, hóng hớt mấy khách của các ông lớn hơn). Chúc bạn thành công!

Giai đoạn này đúng là ảm đạm. Lượn ngoài đường tiếp thị khách hàng nhìn không khí bán hàng, kinh doanh thật ảm đạm. Vào nhầm nhà chưa có người mở hàng mà tiếp thị họ chửi cho té tát. hix hix. ôi đời tín dụng. "Ngày xưa tín dụng là vua - ngày nay tín dụng như rùa cụt tai."

Ý kiến của bác heaven13 rất bổ ích với những CVKH mới vào nghề!! thank bác nhìu!!

Đang tính nộp đơn vào ngân hàng mà đọc bài này thấy nản quá trời@-)

Đang tính nộp đơn vào ngân hàng mà đọc bài này thấy nản quá trời@-)

Ngân hàng giờ như nấm mọc sau mưa ra ngõ là gặp nên việc cv QHKH các bank cắn xé nhau giành khách hàng là bình thường qua rồi cái thời chảnh chẻ kén cá chọn canh khi cho vay, bây giờ người mặc cả là khách hàng cv QHKH lo ma niềm nở chăm sóc chu đáo, nhiệt tình. Ngân hàng ko phải là canh cửa duy nhất để thành công đừng để những hào nhoáng bên ngoài làm mờ mắt mình, đi làm bank đi rồi thấy cái cảnh có tiếng mà ko có miếng ra ngoài bạn bè người thân cư kêu "thằng này làm bank tiền bạc chắc rủng rỉnh, điện thoại sao cùi bắp vậy, làm bank chắc giàu lắm hả em..." đừng chạy theo phong trào và đám đông nữa nếu bạn ko đam mê và ko thực sự yêu thích nó, còn mong đợi sự thăng tiến hay thu nhập cao thì chịu khó đợi dài cổ khi và hàng loạt anh chị 3-5 năm kinh nghiệm đang nai lưng ra làm CVQHKH, hàng loạt đám sinh viên sắp tốt nghiệp và sẽ tốt nghiệp sẵn sàng nhận mức lương cơ bản để có việc trong bank.

Bạn cho mình hỏi mấy câu

Màu đỏ: Bạn đọc kỹ tiêu đề chưa? đây là thớt dành cho người chưa có kinh nghiệm, bạn làm câu những người chuyên nghiệp họ làm thế này, họ làm thế kia?

Màu tím: Theo bạn ko gọi điện, gửi mail, poster hay lao đầu ra ngoài đường gặp bất kỳ 1 quảng cáo nào là ghi ngay số điện thoại lại để sau này liên lạc thì có cách nào khác để gặp được khách hàng?

Màu xanh : Bạn làm thế nào khi mới chân ướt chân ráo vào vị trí này để gặp được 10 người này.

Rất chuẩn, ông kia chém gió nhưng thực ra cả bài dài chả đem lại được lợi ích bằng nửa dòng của bác Dithel. Chắc là một nhân viên đa cấp tận tụy, cái kiểu chém nhiều chém dài nhưng chả đem lợi ích gì cho ai.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,637
Thành viên mới nhất
fi88media
Back
Bên trên