Hỏi - Đáp nhanh các vấn đề liên quan đến việc Thi tuyển vào ngành Ngân hàng

Hi everybody.

Tôi lập topic này với mục đích định hướng các bạn đang/ sẽ thi vào ngân hàng đặt các câu hỏi liên quan đến việc thi tuyển vào ngành.

Các bạn lưu ý, các câu hỏi cần ngắn gọn, dễ hiểuđầy đủ ý, tránh lan man nhé.

Tất cả các câu trả lời của các bạn sẽ được giải đáp nhanh chóng bởi Ban cố vấn (câu nào khó quá, Ban cố vấn sẽ nghiên cứu và trả lời bằng hẳn 1 topic :) ).

Nào, ai xung phong mở hàng đi nào :D

Cho mình hỏi những ngân hàng nào thì "mở cửa" với sv học dân lập vậy?
Mình đi thi tuyển thấy NH vẫn rất là coi trọng bằng cấp, chỉ nhìn thương hiệu trường mà không nhìn bảng điểm, bằng hay năng lực bản thân ứng viên gì cả.
Mà cũng có tình trạng như mình biết vietinbank k tuyển dân lập nhưng khi mình đi thực tập tại đây, được phòng tổ chức nhờ viết hồ sơ lao động cho nhân sự của họ thì mình lại thấy tới 2/3 nhân sự học dân lập ?????

anh chị ơi cho em hoi ak.em đang là sinh viên năm 2 KTQD em học nghành kinh tế kế hoạch theo em biết thì một số ngân hàng không tuyển khoa em vào làm.còn 2 năm nữa để em chuẩn bị tất cả.em đang rất phân vân trong lựa chọn.
1:em định hoc song song 2 văn bằng tại trường em như vậy khi ra trường em se có 2 bằng đại học chính quy.em định học thêm chuyên ngành đầu tư vì nghànnhh này khá giống ngành em đang học ban đầu và các ngân hàng có tuyển khoa này.nhưng nếu học 2 văn băng song song thì hoc rất vất vả.
2:em định tự học và tìm hiểu.Ngoài ra con tham gia hoc các lớp chứng chỉ về nghiệp vụ ngân hàng,kế toán ở trường em nữa.thời gian còn lại thì học tiếng anh
anh chị cho em xin lời khuyên với ak.thực sự giờ em đang rất phân vân trong lựa chọn.mà người học ngoại đạo như em muốn thi vào ngân hàng có khó không và cần chuẩn bi những gì ak
3:anh chi cho em hỏi khóa học chuyên viên tín dụng do BTC đào tạo có tốt không ak
cảm ơn anh chị rất nhiều

nếu mình rớt thi tốt nghiệp lần 1 thì sao nhỉ? có apply vào ngân hàng được ko ta? tới tháng 11 mới thi lại. chắc cũng qua 2012 mới có bằng. vậy có ngân hàng nào chấp nhận ko nhỉ? nếu ko thì mình phải làm sao đây? các bạn cho ý kiến với

E thi vị trí Chuyên viên/Nhân viên Quản lý tín dụng (MS 01) tại NH VP Bank, NH mô tả công việc của vị trí này như sau (...), tuy nhiên mình không hiểu lém ( công việc thường xuyên và cụ thể nhất ở vị trí này ). mọi người có thể giải thích cho e được hok ? thanks mọi người nhiều nhiều.
• Kiểm tra và xác nhận các thông tin khách hàng, dư nợ, dư bảo lãnh, dư L/C …tại Phiếu đề nghị kiểm tra, xác nhận thông tin, Tờ trình thẩm định khách hàng do nhân viên Tín dụng lập trước khi trình ký cấp phê duyệt;
• Tiếp nhận, kiểm tra hồ sơ định giá Tài sản bảo đảm, Hồ sơ cấp tín dụng;
• Hoàn thiện Hồ sơ cấp tín dụng:
• Soạn thảo hợp đồng tín dụng, khế ước nhận nợ; hợp đồng thế chấp, cầm cố, biên bản định giá; hợp đồng bảo lãnh, cam kết/sửa đổi bảo lãnh và các văn bản liên quan;
• Hoàn tất các thủ tục nhận tài sản bảo đảm: kiểm kê tài sản thế chấp/cầm cố, ký kết Hợp đồng thế chấp, cầm cố, đăng ký giao dịch bảo đảm, nhận bàn giao tài sản, hồ sơ và nhập kho quỹ Chi nhánh.
• Thực hiện cấp tín dụng: kiểm tra hồ sơ, chứng từ giải ngân, nhập dữ liệu; giải ngân vào Tài khoản quy định; chuyển chứng từ đến bộ phận kế toán giao dịch để khách hàng rút/chuyển tiền; phát hành cam kết bán hàng cho khách hàng;
• Hạch toán trên T24: giải ngân, thu nợ (gốc, lãi) theo yêu cầu; thu các loại phí; nghiệp vụ bảo lãnh (phát hành, sửa đổi, giải tỏa); phong tỏa, giải tỏa tiền ký quỹ bảo lãnh/tiền gửi và hạch toán các nghiệp vụ phát sinh có liên quan;
• Lưu hồ sơ, theo dõi khoản cấp tín dụng:
• Lưu toàn bộ các hồ sơ liên quan đến khoản vay, L/C và bảo lãnh của khách hàng;
• Theo dõi, kiểm tra, giám sát trong và sau khi cấp tín dụng;
• Phối hợp với các bộ phận để giải quyết công việc;
• Thực hiện các công việc khác theo sự phân công của Trưởng phòng

giúp e với. e học nhân sự, mới tôt nghiệp. nhưng mun xin làm NH, vậy e cần nghien cứu những kiến thức gì ak? cụ thể là e mún làm Nhân viên quan hệ khách hàng . dùm e vài file tài liệu thì càng hạnh phúc. e thanks nhìu nhìu

cho mình hỏi vị trí nào trong NH?

mình sắp làm hồ sơ thi tuyển mấy ngân hàng, ai có kinh nghiệp chia sẻ minh với về vị trí nao là ngon nhất, mình giao tiếp kém thì nên đăng ký vào vị trí nào, mình mún 1 vị trí nhàn nhưng cũng phải có tý màu. hic ai có kinh ngiệm tư vấn mình nhé. thank!!

cho mình hỏi về vị trí consummation bank

Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình chút là vị trí này làm về cái gì thế, cụ thể là tại HSBC , và nói chung tại ngân hàng nước ngoài ? mình mù tịt thông tin :^o

Tks các bạn

mình sắp làm hồ sơ thi tuyển mấy ngân hàng, ai có kinh nghiệp chia sẻ minh với về vị trí nao là ngon nhất, mình giao tiếp kém thì nên đăng ký vào vị trí nào, mình mún 1 vị trí nhàn nhưng cũng phải có tý màu. hic ai có kinh ngiệm tư vấn mình nhé. thank!!
yêu cầu của bạn hình như hơi bị cao cấp quá bạn ạ....:-??
trong NH đã là vị trí ngon nhất là giám đốc NH :D
tý màu thì các vị trí chuyên viên...mà đã là chuyên viên thì phải giao tiếp tốt + ko đc nhàn....
nếu bạn yêu cầu tất cả cái này thì mình nghĩ chẳng có vị trí nào thích hợp đâu bạn ạ :(

Bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ cho mình chút là vị trí này làm về cái gì thế, cụ thể là tại HSBC , và nói chung tại ngân hàng nước ngoài ? mình mù tịt thông tin :^o

Tks các bạn

Bạn ơi, bạn tham khảo thông tin ở đâu vậy?

đứa bạn mình nộp HSBC lâu rùi tự nhiên hôm nọ đc gọi đi làm test , lúc đó chị nhân sự nói là vị trí consummation bank
Nghe lạ hoắc , mình search thông tin mà ko thấy , với lại trong ngân hàng nước ngoài vị trí cách gọi tên khác quá nên mình càng mù mờ

Chỉ biết personal banker , relationship manager , còn cái kia thì chưa biết
Bạn nào biết chia sẻ giúp mình

---------- Post added 07-16-2011 at 11:35 PM ----------

minh nghĩ là có khi hôm bạn mình đc gọi lúc đang ù ù cạc cạc sung sướng đc gọi nên nghe nhầm , theo phỏng đoán của mình là vị trí consumption bank nhỉ ?? mình bảo hay là commercial bank ko thì bạn mình nó bảo sure là ko phải :(

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,660
Thành viên mới nhất
info8xbetonline
Back
Bên trên