Chương trình thực tập "Thỏa sức trải nghiệm 2012" tại Habubank - Ngân hàng TMCP Nhà Hà Nội [26/03]

theo tớ thấy thì tùy theo vị trí bạn đăng ký, sau khi thi tuyển bạn sẽ được phân về các phòng (ví dụ: tín dụng, thanh toán quốc tế, ...) tại các chi nhánh. Tại đó, bạn sẽ được giao cho 1 cán bộ để hướng dẫn. Bạn sẽ có điều kiện để tham gia vào các hoạt động thường ngày để hiểu được môi trường làm việc tại ngân hàng như thế nào, được đọc quy trình, được xem xét hồ sơ thực tế (có thể cán bộ hướng dẫn sẽ giao việc cho bạn làm luôn). Sau khi hết thời gian thực tập, cán bộ hướng dẫn sẽ có 1 bản nhận xét gửi lên trên và từ đó ngân hàng sẽ cấp chứng chỉ cho bạn. Tùy theo quản điểm của từng người nhưng tớ thấy với sinh viên thì đây là 1 cơ hội khá tốt để bạn trải nghiệm và định hình những ý tưởng của riêng mình (về thực tế công việc tại các vị trí, về việc sau này nên cố gắng thi vào vị trí j, ở ngân hàng nào...). Đây cũng là nơi bạn có điều kiện tiếp xúc, nói chuyên với các anh chị có nhiều kinh nghiệm để trao đổi, hỏi han. tớ nghĩ bạn sẽ học được rất nhiều từ những cuộc nói chuyện thế này, rất thuận lợi cho việc phỏng vấn sau này nữa (tự tin hơn, ko thấy cán bộ ngân hàng như hùm báo, có cái nhìn thực tế để câu trả lời chất lượng hơn)....1 vài suy nghĩ của tớ hy vọng có ik với các bạn :)
ủa bạn thực tập ở ngân hàng nào mà có vụ cấp chứng chỉ nữa vậy

ủa bạn thực tập ở ngân hàng nào mà có vụ cấp chứng chỉ nữa vậy
HBB bạn ạ.bạn sẽ phải làm báo cáo giữa kỳ này, báo cáo cuối kỳ này và sau khi có đánh giá của cán bộ hướng dẫn (thường ko quá xấu đâu ^^) bạn sẽ được cấp chứng chỉ. (à! tớ ko trực tiếp thực tập, tớ chỉ biết người đã thực tập thôi bạn ạ ^^)

gửi không biết bao nhiêu bộ hồ sơ rồi mà có được đâu, nói thẳng ra làmm thế này vừa một phần cũng để PR cho Ngân Hàng nó. Có mấy cái NH cũng làm cái trò này nhưng toàn là con trong nhà nó cho vào, chưa kể đề ra cái điểm phẩy kiểu kia nữa thì mất công cho các bạn dân lập thôi.

Như bọn Kienlong nó toàn tuyển Nữ mà nó có thèm báo gì đâu, một số NH khác thì mấy cái thằng sếp nó cho áp đặt doanh số thẻ và cuối cùng nó được hưởng., Thực tập kiểu ấy thì thôi khỏi thực tập, học chẳng đc gì nhiều toàn bị sai, rồi vất cho tài liệu mà đọc thì thà lên UB mà đọc nghiên cứu cho xong.

Khuyên thật các bạn nên bỏ ý định vào mấy NH như kienlongbank, habu, Tech....

Sao giờ HBB lại tuyển TTS tiếp nhỉ, Đợt tháng 10/2011 cũng thông bảo tuyển rồi cơ mà.
Đợt đấy mình mất công xin giấy giới thiệu, làm đề cương, hồ sơ đủ các kiểu đến nộp tận nơi. Thế mà cuối cùng nhận được cái mail báo: bạn ko đủ yêu cầu :| Chán hẳn, mà mình cũng ko thấy họ tổ chức phỏng vấn hay sao ấy :-?

gửi không biết bao nhiêu bộ hồ sơ rồi mà có được đâu, nói thẳng ra làmm thế này vừa một phần cũng để PR cho Ngân Hàng nó. Có mấy cái NH cũng làm cái trò này nhưng toàn là con trong nhà nó cho vào, chưa kể đề ra cái điểm phẩy kiểu kia nữa thì mất công cho các bạn dân lập thôi.

Như bọn Kienlong nó toàn tuyển Nữ mà nó có thèm báo gì đâu, một số NH khác thì mấy cái thằng sếp nó cho áp đặt doanh số thẻ và cuối cùng nó được hưởng., Thực tập kiểu ấy thì thôi khỏi thực tập, học chẳng đc gì nhiều toàn bị sai, rồi vất cho tài liệu mà đọc thì thà lên UB mà đọc nghiên cứu cho xong.

Khuyên thật các bạn nên bỏ ý định vào mấy NH như kienlongbank, habu, Tech....

tớ có 1 số suy nghĩ khác bạn:
1: có vẻ bạn ko thik một số Ngân hàng trên nhg theo tớ biết thì Teck bóc lột nhưng đó là một môi trường đào tạo tốt, Habu thì môi trường làm việc tốt, thân thiên, vui vẻ, gần như ko có khoảng cak giữa các sếp và nhân viên, cơ hội công bằng cho những ai có khả năng.
2. về vụ điểm phẩy: tớ thấy đa số các ngân hàng tớ vào xem thông tin đều yêu cầu như thế cả (thậm chị có 1 số ngân hàng còn chỉ rõ chỉ nhận hồ sơ các trg như ngoại thương, ngân hàng, ktqd) ==> đây là yêu cầu chung của bên ngân hàng, ko phải yêu cầu riêng của HBB. một khi cung nhiều hơn cầu thì nhà tuyển dụng có quyền nâng cao yêu cầu của mình bạn ạ.
3. ưu tiên tuyển dụng con cán bộ công nhân viên: tớ nghĩ là có nhưng ko phải là ko có đk cho những bạn ko thuộc diện trên. đặc biệt các NHTMCP, do phải kinh doanh bằng vốn của mình nên họ tuyển dụng cũng chặt chẽ lắm bạn ạ. bạn tớ biết học dân lập và đã được thực tập tại HBB. Còn tớ thì 1 dân ngoài ngành (cả nhà 1 mình tớ theo kinh tế nhé) đã vật vã trải qua 5 kỳ thi để trở thành nhân viên chính thức 1 NH bé bé bạn nhé.
==> để vào đc NH cần khá nhiều nỗ lực + 1 chút duyên các bạn ạ. Nên muốn làm đâu thì tik lũy kiến thức, mạnh dạn nộp hồ sơ. Biết đâu cái duyên sẽ đem cơ hội đến cho bạn...:p

theo tớ thấy thì tùy theo vị trí bạn đăng ký, sau khi thi tuyển bạn sẽ được phân về các phòng (ví dụ: tín dụng, thanh toán quốc tế, ...) tại các chi nhánh. Tại đó, bạn sẽ được giao cho 1 cán bộ để hướng dẫn. Bạn sẽ có điều kiện để tham gia vào các hoạt động thường ngày để hiểu được môi trường làm việc tại ngân hàng như thế nào, được đọc quy trình, được xem xét hồ sơ thực tế (có thể cán bộ hướng dẫn sẽ giao việc cho bạn làm luôn). Sau khi hết thời gian thực tập, cán bộ hướng dẫn sẽ có 1 bản nhận xét gửi lên trên và từ đó ngân hàng sẽ cấp chứng chỉ cho bạn. Tùy theo quản điểm của từng người nhưng tớ thấy với sinh viên thì đây là 1 cơ hội khá tốt để bạn trải nghiệm và định hình những ý tưởng của riêng mình (về thực tế công việc tại các vị trí, về việc sau này nên cố gắng thi vào vị trí j, ở ngân hàng nào...). Đây cũng là nơi bạn có điều kiện tiếp xúc, nói chuyên với các anh chị có nhiều kinh nghiệm để trao đổi, hỏi han. tớ nghĩ bạn sẽ học được rất nhiều từ những cuộc nói chuyện thế này, rất thuận lợi cho việc phỏng vấn sau này nữa (tự tin hơn, ko thấy cán bộ ngân hàng như hùm báo, có cái nhìn thực tế để câu trả lời chất lượng hơn)....1 vài suy nghĩ của tớ hy vọng có ik với các bạn :)
nghe cũng hấp dân nhỉ :) mấy lần trc cũng hào hứng lắm. giờ thì chán ùi.
dù sao cũng thanks nhưng chia sẻ of bạn.tuần sau phải cố gắng đến chăm chỉ hơn vậy. mình lười wa.:(

tuyển rất nhiều :( nhưng qua vòng sơ loại thì còn lại nhiều
qua vòng phỏng vấn còn ít :(
- còn khi đi thực tập nhiều nhiều đứa bạn tớ kêu xuống đến phòng giao dịch thì họ còn chả biết có chương trình đó
còn việc bạn có được làm việc hay không là do bản thân bạn và do người lãnh đạo ở đó nữa :D

tớ cũng sắp đi tuc tap đây mà vẫn không bjt đi về đâu nữa!!!!!!!!! đành phải cố gắng thôi các bạn a

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,573
Thành viên mới nhất
Minhthu02
Back
Bên trên