MB [Chú ý] MB thông báo danh sách thi viết Đợt I.2013 tại Hội sở, KV. Hà Nội, Hưng Yên, Hồ Chí Minh

Câu Ms Bạch Tuyết rút 5tr thì ảnh hưởng đến M1, M2 ntn? Bạn nào giải giúp mình với.

Khi nhà nước công bố tăng lượng cung tiền trong tương lai, nhưng ko thay đổi cung hiện tại thì:
A/Giá cả tương lai tăng, giá hiện tai giảm
B/Giá cả tương lai và hiện tại đều tăng
C/Giá cả tương lai và hiện tại đều giảm
D/ ko câu nào đúng
D à các bạn?

Đáp án B, cả hiện tại và tương lai đều tăng :D

Khi cái tin cung tiền tăng được lộ ra thì ai cũng dự được là đồng tiền sắp mất giá, chả ai dại gì mà tích trữ tài sản dưới dạng tiền mặt để rồi ngồi đợi nó mất giá :D
Vậy nên, càng sớm càng tốt, người ta sẽ dùng tiền để mua hàng hóa (những thứ ko bị mất giá) (vàng, ngoại tệ, hàng hóa... ai có bể chứa thì mua xăng dầu về đổ vào đợi giá lên cũng được :p) mức giá chung theo đó cũng tăng lên ngay trong hiện tại :D

ngân hàng được hạch toán vào TS của mình loại tài sản nào:
a. TS được biếu tặng
b. tài sản giữ hộ
c. cả 2

Câu Ms Bạch Tuyết rút 5tr thì ảnh hưởng đến M1, M2 ntn? Bạn nào giải giúp mình với.

Không có cái M nào giảm cả :D
M chỉ thay đổi khi Ngân hàng trung ương rút tiền về hoặc tung thêm tiền vào nền kinh tế
CÒn không thì tiền nó vẫn lởn vởn trong nền kinh tế chứ ko đi đâu mất mà giảm hay tăng :D(rút tiền về thì nó chỉ chuyển từ tiền gửi sang tiền mặt chứ tổng của nó thì ko đổi )

M1= tiền mặt + tiền gửi ko kỳ hạn
M2 = M1+ tiền gửi có kỳ hạn + tiền tiết kiệm

Không có cái M nào giảm cả :D
M chỉ thay đổi khi Ngân hàng trung ương rút tiền về hoặc tung thêm tiền vào nền kinh tế
CÒn không thì tiền nó vẫn lởn vởn trong nền kinh tế chứ ko đi đâu mất mà giảm hay tăng :D(rút tiền về thì nó chỉ chuyển từ tiền gửi sang tiền mặt chứ tổng của nó thì ko đổi )

M1= tiền mặt + tiền gửi ko kỳ hạn
M2 = M1+ tiền gửi có kỳ hạn + tiền tiết kiệm

Cùng ý kiến \m/

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,659
Thành viên mới nhất