Cập nhật tình hình thi tuyển vào BIDV đợt thi Tháng 7/2012

Các bạn cho mình hỏi năm vừa rồi BIDV thi lý thuyết tự luận hay trắc nghiệm. Mình thi BIDV Bắc miền trung mà tìm trên diễn đàn ko thấy có đề năm ngoái nên ko biết thế nào để chuẩn bị.

t cũng chọn 870 mặc dù tính 875, đáp án 153,5 câu đầu tiên đúng ko các bạn

Khi nội tệ bị định giá thấp ( VD tỷ giá thực 20, tỷ giá danh nghĩa 21) thì:
-Hàng hóa VN rẻ tương đối với hàng hóa nước ngoài tại trong nước =>> tăng cạnh tranh hàng hóa VN trong nước ( đúng với ý bạn nhé)
VD Hàng hóa A giá 1 USD tại nước ngoài khi vào VN sẽ co giá: giá danh nghĩa 21USD trong khi giá thực 20USD =>>hàng hóa nước ngoài bị định giá cao hơn so với thực tế =>>tăng sức cạnh tranh trong nước (Hạn chế nhập khẩu)
-Hàng hóa VN rẻ tương đối với hàng hóa nước ngoài tại nước ngoài >> tăng sức cạnh tranh hàng hóa VN tại nước ngoài
VD Hàng hóa A có giá 21VND khi ra nước ngoài giá danh nghĩa là 1USD giá thực là 21/20 >1 , hàng hóa VN được định giá thấp hơn so với thực tế=>> tăng sức cạnh tranh tại nước ngoài ( tăng xuất khẩu)

Khi nội tệ bị định giá cao ( VD tỷ giá thực là 21, tỷ giá danh nghĩa là 20):
- Hàng hóa VN đắt tương đối với hàng hóa nước ngoài tại trong nước =>> giảm sức cạnh tranh hàng hóa VN trong nước
VD hàng hóa A giá 1USD tại nước ngoài, khi vào VN có thực là 21 USD, giá danh nghĩa là 20USD =>> hàng hoa nước ngoài được định giá thấp hơn giá trị thực=>> tăng sức cạnh tranh hàng hóa nước ngoài tại VN=>> giảm sức cạnh tranh hàng hóa VN tại VN
- Hàng hóa VN đắt tương đối với hàng hóa nước ngoài tại nước ngoài =>> Giảm sức cạnh tranh hàng hóa Vn tại nước ngoài
VD hàng hóa A giá 20 VND ra thị trường nước ngoài giá danh nghĩa 1USD, giá thực là 20/21 <1. hàng hóa VN bị định giá cao hơn =>> giảm sức cạnh tranh

Không biết mình phân tích thế đúng chưa
Câu hỏi của BIDV đưa ra là:
tỷ giá thực lớn hơn tỷ giá danh nghĩa
Vậy thì lúc đó VNĐ bị định giá cao
Vậy giảm sức cạnh tranh của hàng hóa VN tại nước ngoài[/QU
Dear bạn
Theo mình nghĩ ở đây chúng ta phải tính đến yếu tố lạm phát của 2 đồng tiền nữa bạn ah
theo công thức: Tỷ giá thực = Tỷ giá danh nghĩa*lạm phát trong nước/Lạm phát của nước có đồng tiền thứ hai
Khi đó Tỷ giá thực lớn hơn tỷ giá danh nghĩa tức là lạm phát trong nước lớn hơn lạm phát của nước có đồng tiền còn lại khi đó VNĐ mất giá làm tăng khả năng cạnh tranh của hàng hóa

Đề mình ko có những câu này, nhưng những câu của BIDV ra, hầu như lấy y chang trong sách của trường DHKT TPHCM luôn. Cả những câu như VND tăng hay giảm bao nhiêu % và câu tỷ giá thực nhỏ hơn tỷ giá danh nghĩa đó bạn. CHo nên những chương mà có những câu tn đó thì đã hàm ý các yếu tố khác ko đổi rồi

bạn fucasoul phân tích đúng và quá rõ ràng rồi kìa. còn cái chiếu khấu giấy tờ có giá thì chắc chắn là <90 ngày dù là ai chiếu khấu cho ai, mình học 2 môn liên quan đến chiếu khấu này mà thấy các bạn tranh luận sôi nổi phần này quá!!!
Bạn ơi, đọc quyết định 1325/2004/QĐ-NHNN, điều 6 ý, cả văn bản có thấy chỗ nào cần nhỏ hơn 90 ngày đâu :|

ban vao bidv tuyen dung doc di co cach tinh diem do
minh nho la co trong so (vong1*x+vong2*y)/x+y
moi nam tinh khac

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,635
Thành viên mới nhất