Cái nhìn kỳ thị của doanh nghiệp đối với sinh viên ngoài công lập

:( tuy k nc nam bắc nhưng thật sự ngoài bắc khả năng tìm việc khó khăn hơn trong Nam.ngoài bắc văn hóa DN + quen biết nhìu + tìn lót tay mới zo đc NH.có vài ng bạn ngoài bắc nói zí mình là vậy.mình cũng đọc nhìu báo nói về văn hóa DN giữa các miền.
Dù sao theo mình ngoài 1 CV đúng chuẩn + bằng ngoại ngữ thì kĩ năng mềm + tham gia các hoạt động đoàn ctac xã hội thì DN nào cũng ko bỏ qua bạn đâu:) chúc bạn may mắn

Lời lẽ của bạn hơi thô thiển đó. Tôi là người ngoài Bắc tôi hiểu. Văn hóa mỗi vùng miền là khác nhau. Bạn không nên so sánh một cách khập khiễng như vậy. Bạn không biết rằng ngoài này để thi được vào một trường công lập là cũng tương đối khó không. Ngoài này không giống trong ấy, cơ hội việc làm rất khó khăn, chúng tôi là hệ chính quy nhưng cũng phải học mượt mặt mà ra trường cũng còn lo việc ngay ngáy. Thất nghiệp đầy ra kia kìa. Tôi không phân biệt Công lập hay dân lập, nhưng quả thực nhìn chung chất lượng đào tạo của các trường dân lập là còn kém và chưa tạo được niềm tin cho người tuyển dụng thì chuyện họ thờ ơ là phải thôi. Vậy rất mong các trường dân lập cũng như các bạn sinh viên hãy cố gắng hết mình, hãy cho xã hội thấy khả năng của các bạn, hãy chứng minh cho họ thấy các bạn cũng có thể làm tốt mọi việc, khi đó chẳng ai còn phân biệt các bạn nữa. Nhưng thật sự lời lẽ của bạn khiến nhiều người phải buồn vì nó hoàn toàn không phù hợp với một ngôi nhà chung này. Chưa nói đến chúng ta là những người học ngân hàng và tương lai sẽ là cán bộ ngân hàng_ một ngành nghề đòi hỏi cư xử văn hóa với người khác. Hãy xem lại lời ăn tiếng nói của bạn. Thân!

Mình thấy bạn nói được quy vào phân biệt rồi bạn ạ .Bạn tự nhìn nhận lại mình đi nhé .Cảm ơn bạn chúng mình là sinh viên dân lập nhưng luôn tự hào vì chúng mình được đào tạo cách cư xử có văn hóa , và chúng mình không phải đi thầy để chạy điểm như các bạn công lập xin cảm ơn vì thầy của chúng mình cũng có văn hóa .

---------- Post added 06-03-2012 at 09:11 PM ----------

Gần đây báo tuổi trẻ đưa tin về tỉnh miền ngoài có công văn tuyển cán bộ viên chức nhà nước là không nhận sinh viên trường ngoài công lập. Lại thêm các doanh nghiệp khi tuyển dụng nhân sự mới thì trong mục yêu cầu cũng gạt các trường ngoài công lâp. Đâu phải ai học ngoài công lập cũng không có năng lực đâu, chúng ta cứ cho thi tuyển bạn nào trường ngoài công lập hay công lập không được thì cứ loại. Đằng này không cho người ta cơ hội ghi danh nữa. Tre già thì măng mọc mà! Hãy để các bạn trẻ so tài thử đi.

Mình thực sự không hiểu bạn nói gì , nhưng tiền lệ từ trước đến nay sinh viên dân lập luôn biết , không ai muốn nói cái điều mà ai cũng muốn nói .Từ khi vào trường tớ nghĩ là các thầy cô đã dặn dò bạn kỹ trước khi bước lên năm thứ 2 đại học.Tốt nhất là đừng kêu ca , tự tìm cách mà sống đi .

Ôi cái cuộc đời này, đúng là diễn đàn nên mỗi người một ý :(. Cái này tùy vào suy nghĩ của mọi người thôi còn họ thì họ làm theo họ

:) thui nào mọi ng chỉ nên tranh luận k nên có những lời lẽ chia rẽ lẫn nhau.4um chỉ là 1 XH ảo mà thui.cái cần thể hiện là ở ngoài đời kìa

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,542
Thành viên mới nhất
combat84merch
Back
Bên trên