Quy trình tuyển dụng VCB như thế nào ạ?

Chào các a/c,

Sắp đến đợt tuyển VCB cả nước rồi, nó cũng là ước mơ của em. Tối qua em vừa được nghe kể về quy trình tuyển dụng của nó như thế này:
- Lọc hồ sơ thì nhân sự sẽ lọc sau đó gọi đi thi viết
- Viết sẽ có người hội sở xuống tổ chức thi tập trung và chấm điểm. Điểm được gửi về chi nhánh
- Giám đốc chi nhánh (hay ai đó) sẽ xem điểm + hồ sơ để gọi đi phỏng vấn. Quan trọng là câu em nhận được "không phải điểm cao thì sẽ được gọi đi pvan".
- Giám đốc chi nhánh ký quyết định tuyển dụng.

Có a/c nào làm VCB xin confirm dùm em vụ này. Nếu như vậy thế này thì quan liêu quá. Người hội sở chỉ làm mỗi việc tổ chức thi và chấm bài thì thật thừa thải. 100% phòng ngân quỹ chi nhánh em định thi vào có họ hàng với người làm trong đó.

Mình có họ hàng làm ở VCB nói năm ngoái thi, đề chung cho tất cả các vị trí, thi nghiệp vụ kiến thức rộng lắm, chuyên ngành không nhiều bằng những câu hỏi vĩ mô, các bạn phải ôn tất cả...Mình cũng sắp đi thi nè...hic. lo lắm...

Khi nào ấy thi? Ấy thi trong Nam hay ở ngoài HN vậy?

Phòng Ngân quỹ họ lấy người nhà là đương nhiên, đây ko fai là ở bất kỳ CN nào mà cả hệ thống VCB đều như vậy. Họ cần biết rõ là ng nhà để còn tin tưởng, vì làm ngân quỹ có ngày bạn đi thu mấy chục tỷ đồng, ko tin tưởng bạn liên kết vs người ngoài để chết họ ah? Cho nên có bao h Ngẫn quỹ đằng tuyển mấy đâu.

Đề thi VCB bất kẻ Bắc hay Nam thì tình trạng trung là nghiệp vụ thi trắc nghiệm, hỏi vĩ mô, từ tín dụng, bán hàng, thanh toán quốc tế, hiểu biết về VCB, nói chung khá rông nhưng ko khó, chú ý là làm được.

Đề thì Eng thì rất lởm, 1,2 bài trắc nghiệm, 1 bài đọc đoạn văn rồi đặt tiêu để, hoặc cho câu hỏi, tự viết câu trả lời, có 1 bài writing nữa, bài writing thấy hay hỏi là: Tại sao bạn nghĩ phải đào tạo những nhân viên mới tuyển dụng,... đại loại thế.

Qua viết vào pv thì căn cứ vào số điểm thui, cần chính là sự tương quan giữa điểm 2 môn. Ví dụ: NV 7đ, Eng 3đ và 1ng NV 6đ, Eng 4đ, họ sẽ lấy người sau. Chứ ko fai người cao điểm nhất chưa chak đã đc vào,cao điểm nhất thì tất nhiên điểm 2 môn sẽ cao.

PV bên VCB, họ hay hỏi lại 1 số câu trong bài nghiệp vụ lắm: NHTM là gì? chỉ số ROE, ROA, hình thức doanh nghiệp nào ko có tư cách pháp nhân.

Đại loại thế. Thi tuyển thì tập trung thui, còn lấy ai vào đương nhiên là fai GĐ CN đó ký quyết định, nh mà có đôi khỉ hội đồng pv 5 người, COCC đi được 4ng thì cũng đỗ.

Phòng Ngân quỹ họ lấy người nhà là đương nhiên, đây ko fai là ở bất kỳ CN nào mà cả hệ thống VCB đều như vậy. Họ cần biết rõ là ng nhà để còn tin tưởng, vì làm ngân quỹ có ngày bạn đi thu mấy chục tỷ đồng, ko tin tưởng bạn liên kết vs người ngoài để chết họ ah? Cho nên có bao h Ngẫn quỹ đằng tuyển mấy đâu.

Đề thi VCB bất kẻ Bắc hay Nam thì tình trạng trung là nghiệp vụ thi trắc nghiệm, hỏi vĩ mô, từ tín dụng, bán hàng, thanh toán quốc tế, hiểu biết về VCB, nói chung khá rông nhưng ko khó, chú ý là làm được.

Đề thì Eng thì rất lởm, 1,2 bài trắc nghiệm, 1 bài đọc đoạn văn rồi đặt tiêu để, hoặc cho câu hỏi, tự viết câu trả lời, có 1 bài writing nữa, bài writing thấy hay hỏi là: Tại sao bạn nghĩ phải đào tạo những nhân viên mới tuyển dụng,... đại loại thế.

Qua viết vào pv thì căn cứ vào số điểm thui, cần chính là sự tương quan giữa điểm 2 môn. Ví dụ: NV 7đ, Eng 3đ và 1ng NV 6đ, Eng 4đ, họ sẽ lấy người sau. Chứ ko fai người cao điểm nhất chưa chak đã đc vào,cao điểm nhất thì tất nhiên điểm 2 môn sẽ cao.

PV bên VCB, họ hay hỏi lại 1 số câu trong bài nghiệp vụ lắm: NHTM là gì? chỉ số ROE, ROA, hình thức doanh nghiệp nào ko có tư cách pháp nhân.

Đại loại thế. Thi tuyển thì tập trung thui, còn lấy ai vào đương nhiên là fai GĐ CN đó ký quyết định, nh mà có đôi khỉ hội đồng pv 5 người, COCC đi được 4ng thì cũng đỗ.
Năm ngoái mấy đứa pvan đậu VCB bảo chỉ hỏi nào là có người yêu thế nào, xử lý tình huống ra sao chứ không đá động gì đến kiến thức. Chắc tại quen biết hỏi khác mà không quen hỏi khác.
Mình thấy ngân quỹ ai lại dám lấy tiền, camera, kiểm soát ngặt thế sao lấy dc nhỉ. Đó giờ chỉ nghe tin tín dụng, GDV còn giấy tờ giả này nọ chứ ngân quỹ mà lấy thì lộ liễu quá.

Năm ngoái mấy đứa pvan đậu VCB bảo chỉ hỏi nào là có người yêu thế nào, xử lý tình huống ra sao chứ không đá động gì đến kiến thức. Chắc tại quen biết hỏi khác mà không quen hỏi khác.
Mình thấy ngân quỹ ai lại dám lấy tiền, camera, kiểm soát ngặt thế sao lấy dc nhỉ. Đó giờ chỉ nghe tin tín dụng, GDV còn giấy tờ giả này nọ chứ ngân quỹ mà lấy thì lộ liễu quá.
Cũng tùy từng CN, ng pv, thường thì cứ 1ng họ hỏi NV thì ng pv tiếp theo họ lại hỏi như bạn nêu.

Bạn ko hiểu là Ngân quỹ hàng tuần họ xuống những trung tâm như Bigc, Coopmark, siêu thị lớn thu tiền, mỗi lần vài chục tỷ là bình thường, và người đi đương nhiên là bên ngân quỹ, chưa kể hệ thống GDV, ngân quỹ bên VCB nó cũng khác các Bank khác. Bạn nghĩ đi như thế, có quá trình vận chuyển, có camera, có kiểm soát trong quá trình đi thu tiền đấy ah? tín dụng, gdv họ muốn giả giấy tờ là phải liên kết với nhau, vì ra một quyết định cho vay có phải th tín dụng quyết là xong đâu? GDV chi thì phải có kế toán nó làm nữa.

Kinh nghiệm tớ nêu là dựa trên tớ từng thi vào VCB và chị tớ cũng làm Ngân quỹ cho VCB đc cả chục năm rồi. Tuần nào bà cũng đi một vòng thu tiền Bigc, Coopmark, các showroom điện thoại, ô tô, xe máy và 100% cái phòng Ngân quỹ chị tớ cũng là người quen hết.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
bác nói chính xác, nhận hay không là do quyết định của chi nhánh thôi.

Mình đã từng thi ở Vietcombank. HO chỉ chấm bài, GĐ CN mới là người quyết định đậu, rớt. Cho nên tiêu cực (nếu có xảy ra) là ở khâu này. Dù gì mình thấy Vietin tuyển dụng vẫn công bằng hơn do chi nhánh chỉ nhận quyết định từ HO thôi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,593
Thành viên mới nhất
gamebai121
Back
Bên trên