HOT VietinBank vs Vietcombank - Cảm nhận người trong cuộc

Bên VTB hình như lâu là do giao dịch thu chi hoàn toàn 2 tay: một người hạch toán thu chi, kiểm ngân thu chi tiền mặt?
Công nhận là bên VTB về muộn. 8 giờ mình về đi chơi, tầm 8 rưỡi 9 giờ đi qua vẫn thấy bên VTB sáng đèn.
Cái đó là giao dịch 2 cửa tách biệt thủ quỷ và kế toán hạch toán trên hệ thống nhưng đã bỏ rồi bạn. Thủ quỹ giờ không vào hệ thống thao tác. Ở CN, kế toán sẽ thu tiền trong hạn mức và hạch toán (ví dụ dưới 200 triệu), còn những món lớn thủ quỷ chỉ đếm hộ, kế toán sẽ hạch toán vào. Còn ở PGD, kế toán tự ôm tiền, tự hạch toán, không có thủ quỷ. Ai làm GDV VTB sẽ hiểu cảm giác vừa hạch toán vừa đếm mười mấy tỷ nó yomost như thế nào.

E thì bên vị trí NH tư nhân , nhìn qua bài viết của bác chủ thì thấy bên mình vẫn còn khá hơn VTB nhiều
Thứ nhất là core , bên e duyệt cực nhanh , KSV ngồi ngay sau lưng GDV , cứ 3-4 GDV sẽ có 1 KSV để duyệt, ký chứng từ , chỉ 1 vài chứng từ quan trọng thì mới cần đến trưởng đơn vị
Thứ 2 là giao dịch 1 cửa , GDV chỉ có hạn mức từ 50-100 triệu cho chi nhánh lớn, hạn mức lớn hơn giao toàn bộ cho bộ phân ngân quỹ , gdv chỉ lập chứng từ, còn bảng kê thu chi thì bên kia lãnh
Lương thì tất nhiên chỉ bằng 1/2 VTB , nhưng vì 1 số chứng từ như bảng kê , hợp đồng cho vay vẫn phải làm tay nên cũng 7 8h như VTB
Đúng là đồng lương nào cũng có cái giá của nó cả :D

Mình đang làm gdv MB, sang pv bên VTB và đã có qđ tiếp nhận. Nhưng so giữa 2 bên mình thấy như sau:
- Đúng như chủ thớt chia sẻ, mình chưa bc chân vào làm vtb nhưng qua tìm hiểu thì đúng là gdv ở pgd phải ôm tiền tự thu chi, vượt hạn mức phải hoàn về quỹ cn. Cuối ngày phải ôm tiền hoàn về cn. Cái này khác so với MB, cả cn và pgd đều có quỹ chính và quỹ lẻ, vượt hạn mức thì gdv quỹ lẻ chỉ cần ới quỹ chính thu-chi or tiếp -hoàn quỹ hộ. Cuối ngày kiểm ngân quỹ chính là ng phải ôm tiền đi hoàn thôi.

- Về giờ giấc và chỉ tiêu: vtb đúng thật là kinh khủng, mình vào cn tốt, nghe nói vào bị giao 10ty huy động, 2 tỷ dư nợ, các chỉ tiêu thẻ, post vẫn phải hoàn thành. Và ở p kế toán cn thì ngày nào 9h tối vẫn đang cặm cụi. Thứ 7, cn vẫn phải đi làm cho bớt việc. Mb thì chỉ 6h là về đc rồi, trừ hôm cuối tháng phải chấm sao kê tk.
- Về mức thu nhập: vtb đc 13-14tr/ tháng chia tb năm. Còn Mb đc khoảng hơn 10 củ.

Ngoài ra thì vtb phải luân chuyển cán bộ định kỳ 2-3 năm / lần vì sau vụ của chị Huyền Như. Vì thế 1 gdv sẽ nếm đủ sự vất vả của lần lượt các pgd và phòng kế toán của cn. Chứ k có chuyện làm pgd mãi.

Chính vì thế mà mình đã từ chối ko sang vtb nữa. Mặc dù người ngoài nhìn vào sẽ nói là " tiếc quá, phí quá". Còn chắc sang đc vcb thì sẽ đc về sớm 5h-5h30 và thu nhập tốt hơn, áp lực ít hơn.

Chúc các bạn thành công! Ahihi

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình đang làm gdv MB, sang pv bên VTB và đã có qđ tiếp nhận. Nhưng so giữa 2 bên mình thấy như sau:
- Đúng như chủ thớt chia sẻ, mình chưa bc chân vào làm vtb nhưng qua tìm hiểu thì đúng là gdv ở pgd phải ôm tiền tự thu chi, vượt hạn mức phải hoàn về quỹ cn. Cuối ngày phải ôm tiền hoàn về cn. Cái này khác so với MB, cả cn và pgd đều có quỹ chính và quỹ lẻ, vượt hạn mức thì gdv quỹ lẻ chỉ cần ới quỹ chính thu-chi or tiếp -hoàn quỹ hộ. Cuối ngày kiểm ngân quỹ chính là ng phải ôm tiền đi hoàn thôi.

- Về giờ giấc và chỉ tiêu: vtb đúng thật là kinh khủng, mình vào cn tốt, nghe nói vào bị giao 10ty huy động, 2 tỷ dư nợ, các chỉ tiêu thẻ, post vẫn phải hoàn thành. Và ở p kế toán cn thì ngày nào 9h tối vẫn đang cặm cụi. Thứ 7, cn vẫn phải đi làm cho bớt việc. Mb thì chỉ 6h là về đc rồi, trừ hôm cuối tháng phải chấm sao kê tk.
- Về mức thu nhập: vtb đc 13-14tr/ tháng chia tb năm. Còn Mb đc khoảng hơn 10 củ.

Ngoài ra thì vtb phải luân chuyển cán bộ định kỳ 2-3 năm / lần vì sau vụ của chị Huyền Như. Vì thế 1 gdv sẽ nếm đủ sự vất vả của lần lượt các pgd và phòng kế toán của cn. Chứ k có chuyện làm pgd mãi.

Chính vì thế mà mình đã từ chối ko sang vtb nữa. Mặc dù người ngoài nhìn vào sẽ nói là " tiếc quá, phí quá". Còn chắc sang đc vcb thì sẽ đc về sớm 5h-5h30 và thu nhập tốt hơn, áp lực ít hơn.

Cá nhân sau 2 năm làm MB mình thấy cái vị trí GDV của MB quá là sung sướng so với các vị trí còn lại :(.

Cá nhân sau 2 năm làm MB mình thấy cái vị trí GDV của MB quá là sung sướng so với các vị trí còn lại :(.

Ko sướng đâu bạn ơi, đây là đang so giữa 2 nh thôi. Bạn làm mb chức danh gì, gdv lúc đông kh, lúc kh bí mật, ql chất lượng thì bạn có biết ko? Nếu bạn là gdv mà nói thế thì chỉ có thể bạn ở pgd rất ít kh, ngày ko đủ số lg bút toán quy định ? Chứ như cn mình kh ngồi đợi cả tiếng mới đến lượt thì ko phát biểu thế đâu nhé. Thân!

Sent from my iPhone using U&Bank Mobile app

Mình cũng đang làm gdv MB. Mai đi pv VTB nè. Nghe lương lậu cũng ham hố lắm. Nhưng thấy tình hình thế này chắc lại gắn bó vs anh MB thôi.

Dã man vậy nhỉ. VCB thì còn tùy chi nhánh nữa. Mình thấy k hẳn chỗ nào cũng nhàn đến mức 5h30 té hết đâu, tùy chỉ tiêu và định hướng phát triển của sếp nữa ấy :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,595
Thành viên mới nhất
khogameww88
Back
Bên trên