Về chi phí sử dụng vốn bình quân (WACC)

Calvin

Thành viên
Anh chị ơi,cho em hỏi về cái WACC với.em học môn QTTCDN rồi,nhưng phần này thầy giáo lướt qua nhanh quá,nên em chưa hiểu rõ lắm.
Anh chị có thể nói qua và cho em 1 vài ví dụ được không,để em có thể nắm rõ hơn phần này chút.

Cái WACC này mình học cũng lâu rồi. Giờ cũng ko nhớ chính xác lắm. Đại khái là:
Khi 1 dự án tài trợ từ nhiều nguồn vốn khác nhau với nhiều mức lãi suất khác nhau thì ta phải tính mức lãi suất huy động bình quân cho dự án:

lãi 1*(vốn 1/ tổng vốn) + lãi 2*(vốn 2/tổng vốn) + ... + lãi n*(vốn n/tổng vốn) = WACC

Ko biết có chính xác ko. Sai sót mong mọi người chỉnh sửa và bổ sung ^^

WACC là một chỉ tiêu được sử dụng để ra quyết định đầu tư
Khi nói đến vốn của 1 doanh nghiệp, người ta thường hiểu là vốn dài hạn, nó bao gồm vốn vay dài hạn (chủ yếu là vay từ việc phát hành trái phiếu và vay từ các TCTD) và vốn chủ sở hữu (gồm VCP ưu tiên, VCP thường). VCP thường lại gồm có vốn góp (vốn điều lệ) & lợi nhuận giữ lại (nếu có) & thặng dư VCP (nếu có) nữa.
Với những nguồn vốn trên thì doanh nghiệp đều phải trả chi phí để được sử dụng nó. Chi phí vốn vay là lãi vay. Chi phí VCSH là lợi tức cổ phần trả cho các cổ đông. Cụ thể:
- Chi phí vốn vay hay chi phí nợ (Kd). Ở đây phải hiểu là Chi phí nợ sau thuế. Sau thuế là bởi vì khi xem xét có đầu tư một dự án hay ko, doanh nghiệp sẽ xem xem dự án đó có mang lại lợi ích hay ko, nói cách khác có mang lại lợi ích cho cổ đông hay ko, cổ đông có được trả lợi tức cổ phần ko (chi phí VCSH). Mà lợi tức trả cho cổ đông sẽ được chi trả từ phần lợi nhuận sau thuế, trong khi lãi vay là khoản chi phí trước thuế. Do đó khi tính WACC sẽ quy chi phí nợ vay trước thuế về thời điểm sau thuế TNDN. Và chi phí nợ vay trước thuế chính là lãi suất ghi trong các hợp đồng vay nợ (Ki)
Kd = Ki * (1-t)
- Chi phí VCSH, gồm có chi phí VCP ưu tiên (Kp) và chi phí VCP thường (Ke). Công thức tính Kp & Ke chắc bạn biết rồi :) Ở phần này lưu ý thêm trường hợp lợi nhuận giữ lại và VCP thường phát hành thêm (Kn), công thức tính giống như Ke.

Do cơ cấu vốn của doanh nghiệp nên WACC là chi phí vốn bình quân gia quyền của các khoản vốn dài hạn huy động được trong từng thời điểm nhất định ;)

Có thể hiểu sơ sơ về WACC như vậy, có gì cùng thảo luận thêm nhé ^^

Cái WACC này mình học cũng lâu rồi. Giờ cũng ko nhớ chính xác lắm. Đại khái là:
Khi 1 dự án tài trợ từ nhiều nguồn vốn khác nhau với nhiều mức lãi suất khác nhau thì ta phải tính mức lãi suất huy động bình quân cho dự án:

lãi 1*(vốn 1/ tổng vốn) + lãi 2*(vốn 2/tổng vốn) + ... + lãi n*(vốn n/tổng vốn) = WACC

Ko biết có chính xác ko. Sai sót mong mọi người chỉnh sửa và bổ sung ^^
bạn trả lời đúng rùi đấy :D. wacc = Tổng chi phí sử dụng từng nguồn vốn riêng biệt nhân với tỉ trọng của từng nguồn vốn đó trong cơ cấu nguồn vốn
VD : vay 500 tỷ với lãi sau thuế 9% và vay 1000 tỷ với lsst 10 % thì wacc = 9% * 500:1500 + 10% *1000:1500 =...... đấy.Chúc vui

để đơn giản hóa những lý thuyết về WACC (chi phí sử dụng vốn bình quân) bạn chỉ cần hiểu được rằng đó là mức chi phí sử dụng vốn làm thỏa mãn tỷ suất lợi nhuận của chủ đầu tư và chủ sở hữu doanh nghiệp. Một doanh nghiệp đầu tư vào một dự án sẽ có thể huy động tiền từ nhiều nguồn khác nhau như phát hành cổ phiếu, sử dụng lợi nhuận để lại và đi vay. tuy nhiên, mỗi hình thức huy động đó, doanh nghiệp lại phải chịu một mức lợi suất nhất định và để đáp ứng được các mức lợi suất đó, doanh nghiệp sử dụng WACC để xác định mức lợi suất mà doanh nghiệp phải đạt được để thỏa mãn điều đó!

Các bạn cho mình hỏi: mình có nhiều nguồn vốn khác nhau để huy động, như vậy thứ tự ưu tiên sử dụng lần lượt các nguồn vốn này như thế nào vậy?
Có phải là cái nguồn nào thấp mình sử dụng trước?

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
điều này chưa chắc nhé, vì cho dù bạn huy động như thế nào vẫn phải đảm bảo kết cấu vốn tối ưu, bởi kết cấu vốn này mới làm chi phí sử dụng vốn của doanh nghiệp ở mức thấp chứ không phải bạn huy động nguồn vốn giá rẻ sẽ được chi phí sử dụng vốn thấp. Lấy ví dụ cụ thể để bạn hiểu rõ nhé: ví dụ kết cấu vốn tối ưu của doanh nghiệp hiện tại là vốn CSH/Vốn vay là 60:40 vậy khi có dự án 100 tỷ vậy doanh nghiệp sẽ huy động là 60 tỷ vốn chủ và 40 tỷ vốn vay..:):)
Các bạn cho mình hỏi: mình có nhiều nguồn vốn khác nhau để huy động, như vậy thứ tự ưu tiên sử dụng lần lượt các nguồn vốn này như thế nào vậy?
Có phải là cái nguồn nào thấp mình sử dụng trước?

Cám ơn bạn nhé. Mình có tìm đọc lại nội dung này và đúng như bạn nói, mình đã nhớ lại được nội dung này
điều này chưa chắc nhé, vì cho dù bạn huy động như thế nào vẫn phải đảm bảo kết cấu vốn tối ưu, bởi kết cấu vốn này mới làm chi phí sử dụng vốn của doanh nghiệp ở mức thấp chứ không phải bạn huy động nguồn vốn giá rẻ sẽ được chi phí sử dụng vốn thấp. Lấy ví dụ cụ thể để bạn hiểu rõ nhé: ví dụ kết cấu vốn tối ưu của doanh nghiệp hiện tại là vốn CSH/Vốn vay là 60:40 vậy khi có dự án 100 tỷ vậy doanh nghiệp sẽ huy động là 60 tỷ vốn chủ và 40 tỷ vốn vay..:):)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,490
Thành viên mới nhất
Jellyyomost
Back
Bên trên